Phỏng vấn Intern Java

Đợt này trường em có kì thực tập thì định ướng của em là Java core, các a/chị cho em hỏi phỏng vấn ở các công ty nó như thế nào ạ, họ hỏi về những gì và có cần chuẩn bị kĩ năng gì để qua được phỏng vấn k ạ :smiley: Em chưa có kinh nghiệm phỏng vấn nên lên đây hỏi, em cảm ơn.

intern thì chỉ check kiến thức cơ bản về Java thôi bạn:

• 4 tính chất cơ bản của OOP (rất hay đc hỏi)
  • một vài câu hỏi check kiến thức của bạn: access modifier là gì? phạm vi của access modifier? Override? Overload? ArrayList? Map? HashMap? HashMap có thể chứa key Null không? HashMap có cho phép giá trị Null không? Set? HashSet? Thread là gì? Có mấy cách tạo Thread? kiểu kiểu vậy…
    Bạn có thể google “câu hỏi phỏng vấn Java core” để tìm hiểu
4 Likes

hỏi kiến thức cơ bản về cấu trúc dữ liệu thuật toán, biến và hàm thôi là đủ. Mình bị hỏi nhiều về cách ứng xử tình huống và đời tư nhiều hơn là kỹ thuật

Bạn có thể chia sẻ những thông tin đời tư mà bạn được hỏi là gì không :cold_sweat:

1 Like

Mình đoán là hỏi về:

• Em kết hôn chưa, em có người yêu chưa. Vì vấn đề này gây mất tập trung khi làm việc, thường hay xin nghỉ việc chăm con, con ốm, …
  • Hỏi khéo để lấy được thông tin xem ứng viên có bao nhiêu người phụ thuộc, bố mẹ, ông bà cao tuổi, em út mới vào lớp 1, bla, bla, …
  • Quê ở đâu, nhà quận mấy. Nhà gần cty, ít về quê thì càng tốt.
  • Ra trường hẳn luôn chưa, còn môn nào chưa học không?
4 Likes

em hiện đang làm gì ? em làm cái này vì thích hay sao ? em tham gia hoạt động này vì em thấy thế này hay thế kia ? em có sở thích gì hay mục tiêu gì khác không ? Khi nào em ra trường ? khó khăn khi em từng làm nhóm là gì ? em đang đi dạy thêm đó hả em dạy mấy đứa, lỡ em nghỉ dạy mấy đứa đó bơ vơ thì sao ? em học lập trình lần đầu khi nào. . . vô mình chém đại anh ấy cho qua hì hì

1 Like

Ohm, đây có phải câu hỏi đời tư đâu cậu? :smile:

Ngoài việc hỏi những thứ trong CV, anh bạn PV còn cần phải biết tính cách của cậu. Việc hỏi mấy câu trên để xem sự thành thật, khả năng diễn đạt, trải nghiệm quá khứ của cậu đó.
Với fresher, có lẽ mấy câu đó quan trọng hơn việc check xem các bạn ấy có biết tí gì về Java cơ bản không :smile:

1 Like

Vậy mà mình cứ nghĩ “đời tư” là bên phỏng vấn sẽ hỏi tình trạng hôn nhân hay bạn đã từng/ hiện có bao nhiêu mối quan hệ yêu đương chứ :neutral_face:

Bạn dùng sai từ rồi.

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?