Pascal - Một ngôn ngữ thoi thóp

Học mà không dùng đến, khác nào lãng phí những năm tháng cuộc đời để theo đuổi một thứ không có ích cho mình :wink: - Ý kiến cá nhân của em thôi ạ :sunny:

3 Likes

Em cũng xuất phát điểm với pascal, và đến bây giờ nếu mà ứng dụng python vào giảng dạy đại trà thì chắc chắn giúp ích hơn rất nhìu, vừa thực tế vừa dễ nắm bắt (mà biết đâu cũng kiếm được việc làm trên đó nữa :smile:)!

1 Like

Pascal đã được ứng dụng trong Skype, PL/SQL của Oracle, nhưng skype đã chuyển sang nền khác r, h nghĩ lại thì cũng hụt hẫn thật, sao mình không dev ruby sớm hơn nhỉ ^^ #Ruby

1 Like

Cuộc sống đâu biết trước điều gì :joy: Cứ theo đuổi đam mê thôi :smile: Vì ngôn ngữ chỉ là phương tiện không phải mục đích cuối cùng của việc học :wink:

3 Likes

hết like đc oy, nhưng đúng, xét cho còn thì PL chỉ là cái cây búa và bộ công cụ để xây nên cái tòa tháp mục đích vs cái móng của thuật toán và lập trình thôi, nhưng h người ta toàn tuyển người dùng búa, dùng khoan, chứ ít ai tuyển người để đi xây móng cả :’(

1 Like

Tuyển một đứa biết dùng búa không bằng tuyển một người biết làm cả một ngôi nhà đâu (bao gồm back và front) :wink: Ae mình cứ gắng học, và tìm đúng đường để theo thôi :smile: (đúng đường quan trọng lắm đấy nhé)

1 Like

Học Pascal sau học lên Delphi áp dụng được mà :smiley:
Cô giáo dạy bọn a có chia sẻ là em trai của cô ngày xưa làm game bằng Delphi rồi bắt các chị test game :smile:

Chắc lúc nào có thời gian mình cũng nên thử học qua chút Python xem sao, mọi người đề cao quá thấy cũng tò mò :smile:[quote=“Bin_Tin, post:24, topic:20049”]
Cuộc sống đâu biết trước điều gì :joy: Cứ theo đuổi đam mê thôi :smile: Vì ngôn ngữ chỉ là phương tiện không phải mục đích cuối cùng của việc học :wink:
[/quote]

Cái này đúng này. :smiley:

3 Likes

Nhưng nhìn về một khía cạnh thì thật, nếu biết lý thuyết, xây móng, đổ tường nhưng không biết dùng công cụ hỗ trợ thì làm bằng niềm tin :joy:, nhưng nếu đã dùng thì phải dùng loại tốt bền và mới, đủ lực, đủ mạnh để xây nhưng còn chọn cái gì thì tùy vào mục đích th ^^

2 Likes

Mỗi ngôn ngữ đều có cái riêng cả, không có nó làm sao có nền tảng cho cái mới được :smiley: Tất nhiên các ngôn ngữ cao cấp bây giờ đã quá đơn giản hóa rồi, không còn giải quyết các bài toán khó khăn như trước nữa :stuck_out_tongue: mọi người tất nhiên sẽ chọn cái tiên tiến và tiếp tục phát huy nó.

3 Likes

Chẳng qua là bạn không biết dùng vào việc gì thôi. Vd nhé, bên diễn đàn Codepro có một Project hệ điều hành viết bằng Pascal, nhưng hiện giờ Codepro đã dẹp tiệm nghỉ. Do đó có lẽ (chỉ là có lẽ thôi) bên Vn-zoom còn một số game engine viết bằng Pascal (dù không tốt lắm) (từ codepro), còn một số thứ như Skype, Apple Lisa mình chưa bàn tới

Cho mình xin cái link đi bạn, không có ý gì nhưng mình muốn tìm hiểu thêm.

Có đâu gay gắt bạn, mình chỉ nói là cộng đồng Pascal vẫn tồn tại dù không lớn nhưng vẫn đang phát triển

6 Likes

Mình thấy cú pháp trong Pascal nó hơi dài, ngại viết nên học cơ bản xong mình đã hoc sang C. :joy:

4 Likes

yes, sir. kiki :grin:

2 Likes

Code pascal thì dễ đọc so với học sinh thôi, chứ đến lúc đi làm thì cũng chả ai động vào mấy.
Cùng lắm là người phát triển ngôn ngữ thôi.

3 Likes

Em phải đăng nhập để vào like phản hồi của bác :smile:

4 Likes

Căn bản là pascal nhanh + nhẹ. Hơn nữa mẫu convention của nó tương đồng với khá nhiều ngôn ngữ

2 Likes

Đã đạt tới cái lv biét đổ móng, làm nhà, xây nhà mà ko biết dùng búa mới lạ :joy:

1 Like

Nhưng học với một cộng đồng khiêm tốn + được sử dụng hạn chế + khó kiếm được tiền + lập trình trong thời buổi hiện đại không còn được ứng dụng nhiều và hiệu năng không cao (mà riêng khoản cộng đồng khiêm tốn là có “biến” rồi) :wink: thì em e rằng lựa chọn pascal bây giờ làm nền thì không còn phù hợp nữa :slight_smile:

1 Like

cảm ơn bác :stuck_out_tongue_winking_eye:

1 Like

Mình cũng có cùng suy nghĩ với bạn,

1 Like

Một nguyên nhân khiến cộng đồng Pascal bị thu hẹp: Pascal ban đầu thuộc về Borland Software, nhưng thằng này làm ăn thua lỗ nên bán mảng Codegear cho Embarcadero <-- thăng này làm ăn cũng ít có thất đức. Delphi Starter (bản giỏm nhất) bán với giá 217$ --> không nhiều thanh niên có tiền mua --> mất thị phần.
Do đó đừng nhìn cộng đồng Pascal mà bảo

Mình đánh giá rất cao Pascal trong khoảng Cross Platform nhé, mình tin là C++ cũng chả Cross platform được như em nó mà bảo “không được ứng dụng nhiều” (Cross Platform không phải là viết mấy cái màn hình đen đen mà bảo chạy trên nhiều nền tảng đâu nhé)[quote=“Bin_Tin, post:37, topic:20049”]
khó kiếm được tiền
[/quote]
Đúng với Việt Nam thôi bạn

Chốt: Thích học cái gì là quyền của mỗi người, bản thân mình yêu thích Pascal và chỉ mong muốn mọi người có cái nhìn nhận đúng nhất về Pascal. Ngôn ngữ lập trình cũng giống như một tôn giáo vậy, động vào tôn giáo thì thường có thánh chiến :slight_smile: Trong quá trình bình loạn, có gì không phải các bạn bỏ quá cho :blush:

5 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?