Optimized server với gói VPS $10/month của Digital Ocean

Chao mọi người :smiley:

Hiện tại mình đang có 1 website chạy đc 2 tháng rồi, dạo gần đây traffic bắt đầu tăng phi mã, hiện tại thì được khoảng ~ 4k view / ngày, mình xài VPS gói 10$/month của Digital Ocean, VPS này mình đang chạy Centos 6.5, ram 1Gb, ssd 30Gb thì fai. Mình host 2 site trên vps này, total traffic hiện giờ tầm 6k view / ngày. Mình đang chạy Apache2, Mysql và code là tự code trên Cakephp :sunglasses:

Minhf có check graph trên chỗ quản lý vps của thằng DO thì lúc nào server cũng 30-40%, chỉ tăng gần đây thôi, mình nghĩ cũng đúng vì traffic mình gân đây mớ bắt đầu tăng vì đủ index từ google, trước rất ít index, hôm nay sau 1 đêm tăng thêm 40k index, dự traffic sẽ tăng tiếp, organic search thì > 50% rồi. Lúc mới launch thì server toàn 3-4% cpu thôi :flushed:

À nói dong dài thế để mọi người biết, mình muốn hỏi là cấu hình server như thế thì handle một lúc đc tầm bao nhiêu người online để mình biết nâng cấp kịp thời, mình google thấy có thằng bảo server nó 768Mb mà nó handle đc tối đa 400 ng online cùng lúc. Còn của mình lúc mình track nhiều nhất cũng tầm 30 người thôi, bình thường thì lúc nào cũng 10-15ng, mà cpu bắt đầu thế rồi, có fai là bất ổn không? Mình cần phải optimized server lại à ? Nếu như optimized mọi người có thể cho mình lời khuyên hoặc checklist cần check cho server mình không ?

Cám ơn mọi người :yum:

2 Likes

Đạt nghĩ cái này còn tùy vào software mình đang dùng. DNH đang dùng DO gói $20/month mà cũng cà zựt rồi. Trong khi view tầm 9k/ ngày. Mà Đạt mới upgrade lên gói $20 cách đây có vài hôm thôi. Thấy cũng đỡ đỡ.

DNH sử dụng Discourse, Ruby on Rails, nên tốn rất nhiều RAM. Cách duy nhất có thể kiểm chứng là hỏi người dùng và track tại thời điểm đông người nhất, mình vào và kiểm tra xem tốc độ response như thế nào.

P/S: Cho cái URL mọi người vào test server thử :smiley:

1 Like

Muốn tăng performance và giảm tải cho server thì sài cache server. Dùng các proxy cache cho hiệu quả cao, mà bạn cũng có thể mix thêm memory cache cho nhanh.

Cơ mà bây giờ theo mình RAM 1Gb hơi ít, đừng dùng memory cache nó sẽ ngốn hết RAM lúc đó server siêu chậm. Tưởng RAM 2Gb là cấu hình tiêu chuẩn cho gói simple nhỉ :smiley: traffic cao cứ phải 4Gb trở lên

1 Like

Như số lượng user trên thì server bạn đáp ừng đủ đó, bạn lên search cách optimize mysql trên trang DO luôn đi, chẳn hạn như mở rộng swap cho mysql.

Mình cũng search trên đó, và mình thây luôn mysql bằng mysql perconal, web mình đọc truyện http://greenhousenovels.com/ tracking google trung binh là 80 ngừoi lúc real time, đỉnh điểm là 120 ngưuoi server cũng không sao

1 Like

site của mình cũng đọc truyện, hiện tại do mình code bằng cakephp và chưa cài cache nào trên server cả, đang xài mặc định cache file, do traffic tăng nên vào xem thấy cache file hơn 1Gb files, mỗi file tầm 400-500kb, nên nếu đã cache truyện đó rồi khi người dùng vào sẽ không đọc từ mysql mà đọc trực tiếp file từ ổ cứng lên.

Với size thế thì đọc ghi liên tục chắc không hieuj quả nhỉ, và với site truyện text nhiều, user nhiều mà cần cache thì nên xài cache nào là hơp lý nhất mọi người nhỉ ?

@duythien : site bạn cũng truyện, mà hình như bạn build bằng wordpress thì fai, hiện tại bạn đang xài giải pháp cache nào thế ?

@manhapt : mình cũng chuẩn bị tuần sau nâng cấp lên 2Gb ram đây, còn 4Gb ram thì hiện tại traffic của mình thấy chưa cần thiết, mình sẽ upgrade dần dần theo traffic thôi.

Lúc trước mình có cache bằng Redis chạy nhanh lắm nhưng do thiếu Ram nên minh không dùng nữa, hiện tại mình không có cache gì hết, mình để mặc định của Wordpress thôi

1 Like

Do trên DO dùng ổ cứng SSD nên bạn có thể cache trên nó, có thể dùng vanish hoặc Redis để cache nó

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?