Tìm người có thể làm video hướng dẫn tester ở Dạy Nhau Học

Cho em hỏi là diễn đàn mình có ai dạy Tester ko ạ, em thấy cái này mới mẻ :smiley:

2 Likes

Dạy bằng Video thì chắc là chưa, nhưng trong diễn đàn mình có tester kỳ cựu đấy. Có câu hỏi cụ thể thì @nguyenducloi cứ hỏi :slight_smile:

3 Likes

Tất nhiên là có chứ bạn, tester là thành phần không thể thiếu :joy: trong công nghệ phần mềm mà.

Khẽ thôi a ^^, không anh em dev vs tester lại chiến thì khổ :hushed:, bình thường thì 2 phe này vốn chẳng ưa nhau r ^^

1 Like

Trong DNH em nhó có anh Nghị nữa đấy anh, mà quên nickname của ảnh rồi !

3 Likes

Xem thử qua slide bài giảng môn Testing bên FPT
https://drive.google.com/file/d/0B0PQXRyV7ZBrRXR4S2dfbTJpOFk/view?usp=sharing

3 Likes

Nghị là đồng nghiệp cũ của anh, làm việc chuyên nghiệp lắm :sunglasses:
cc @nghinguyen

4 Likes

Em thấy bạn em nói Fsoft đang tuyển QA, mà em chẳng biết gì lập trình cả. Có thể học tester được ko ạ, ai có thể dạy em với T__T

1 Like

Em cứ nộp đơn thẳng vào FSoft, trúng tuyển rồi họ sẽ train cho, đừng lo.

Em đọc thử bài này. Còn không thì lên google tìm với từ khóa kiểm thử phần mềm
kiểm thử phần mềm là gì

Nơi dạy thì có thể tham khảo 2 link dưới

LogiGear

Trung tâm Tin học ĐH KHTN TPHCM

Cuối cùng thì ngành này cũng cần có kiến thức về lập trình. Nếu không có kiến thức về nó thì khi nói chuyện không hiểu gì hết.

1 Like

@ltd: Nghị thấy bạn này đang cần định hướng nghề nghiệp hơn là kỹ năng.
@nguyenducloi: bạn đã biết gì về test chưa? Mình giúp được gì cho bạn?

1 Like

Thank @nghinguyen

Phong chưa vào lại TP HCM à?

@nguyenducloi có ở Huế thì tham gia cái này của Phong, cũng đồng nghiệp cũ của Đạt cùng Nghị :slight_smile:

@ltd: Phong vẫn chưa vào lại sài gòn. Có thể sẽ ở ngoài Huế luôn. Phong với a Điệp đang làm những course về Testing. Nghị nghĩ đó là những course rất cool cho các bạn mới và cũng nhưng đang đi làm.

@nguyenducloi: Fsoft đang có chương trình tuyển 10k kỹ sư đi Nhật đó. Bạn vào được đó chắc chắn sẽ được training.

1 Like

@nghinguyen Thank

@dhphong87 Khóa học của Phong là dạy Online hay Offline thế :slight_smile:

Bạn có thể vào đây để xem hướng dẫn Nhập môn kiểm chứng phần mềm của MyClass

1 Like

Cảm ơn các bạn đã trả lời.
@ltd mình ở Hà Nội bạn ạ.
@nghinguyen mình học ngành “Công Nghệ Địa chính”, ko liên quan đến CNTT, mình chưa biết gì tester bạn ạ. Muốn trở thành tester cần biết những gì cho người mới bắt đầu.

Bạn tìm học sơ qua theo link trên myclass để có kiến thức cơ bản. rồi có thể đi học ở các trung tâm để lấy chứng chỉ. đặc biệt là chứng chỉ ISTQB (tài liệu ISTQB free trên mạng)
Mình nghĩ bạn phải học nhiều mới có thể bắt đầu nghề này được vì background của bạn không có liên quan đến IT. nếu bạn có thêm một vài kiến thức về máy tính, mạng máy tính, lập trình căn bản thì sẽ dễ hơn.

2 Likes

Chào bạn,

Mình làm ở Testing đc hơn 5 năm, đang là QA Test Lead ở công ty KMS Technology - một trong những công ty uy tín top 30 Việt Nam. Mình thường train và interview vị trí tester cho công ty nên bạn có bất cứ thắc mắc gì cứ hỏi mình.

Nếu bạn ở HN thì có 1 trung tâm có mối quan hệ khá tốt với các công ty nên học ở đây sẽ biết được nhiều nguồn tuyển dụng https://www.facebook.com/hanoitester

Testing cũng giống như bao ngành khác là phải có đam mê thì mới theo đuổi lâu dài và có chỗ đứng trong nghề được. Nếu bạn là dân ngoại đạo CNTT thì bạn cần phải tìm hiểu khá là nhiều kiến thức nền về

• Máy tính
  • Lập trình
  • CSDL

Mình không biết là bạn ở đang ở level nào để tiện tư vấn. Bạn có thể hiểu được các khái niệm của ngành CNTT hay không, bạn có từng lập trình bất kỳ cái gì chưa, bạn có thể phân biệt được nhiều kiểu ứng dụng hay ngôn ngữ lập trình khác nhau không, bạn có các kiến thức về hệ điều hành, internet hay ko…

Vì mình chưa tiếp xúc bạn nào dân ngoại đạo CNTT muốn làm tester hết nên có thể góc nhìn mình hơi hạn chế đề dẫn dắt bạn nên hy vọng bạn nói rõ hơn về tình hình của bạn.

Cám ơn ban,
Phong Dang

2 Likes

Mình thấy nhiều người chẳng biết tí gì về CNTT hay hoặc chút ít, mà vẫn thấy đi làm Tester (chuyện có thật).

Em tới vào nghề tester cũng chưa được lâu. Nên muốn học hỏi thêm kinh nghiệm từ các a/c ạ. Quý a/c nào có thể share cho em ít kinh nghiệm đc k ạ. Thanks

về testing thì bạn sang bên forum testing.vn ấy, nhiều cao thủ lắm :smiley:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?