Nỗi trăn trở của Thanh niên mới ra trường

Chào mọi người
Em hiện tại đang chuẩn bị bị đuổi học và sau 1 năm tựa đầu trên gối em có một nỗi băng khoăn khá lớn
Thực là em Học Chuyên ngành Truyền thông và mạng máy tính. Nhưng, lại tìm được đam mê và sở thích làm Nông ( kiểu như làm trang trại rau, chăn nuôi …( nhà bà Dì có làm trang trại trồng rau, có dấn thân vào tiếp và cảm thấy mình rất thích trong môi trường này)).

Vậy vấn đề của em là gì? >>>> Đó là muốn làm nông nhưng lại không có kiến thức nền tảng về Nông nghiệp… ( làm méo gì được khi mà không có tý gì hiểu biết)
====Thế em mới nghĩ tới Nông nghiệp công nghệ cao====
Các bac, chú, thím nào có thể trả lời giúp em một số câu hỏi sau được không ak:
1/ Các lĩnh vực, nghề nghiệp liên quan đến Nông nghiệp mà có áp dụng CNTT vào??
2/ Em cần chuẩn bị nền tảng kiến thức, kỹ năng, thái độ như thế nào để phát triển được trong ngành nghề đó?
3/ Anh/chị có thể tư vấn giúp em 1 số trang web, sách, tài liệu hay diễn đàng liên quan ngành nghề trên không?
GÁI ĐẸP MIỀN TÂY XIN CHÂN THÀNH CẢM ƠN CÁC TIỀN BỐI ^^

1 Like

Nếu vậy thì bạn nên tìm hiểu về IoT

Bạn có thể nói rõ hơn được không ak…
Đại loại là trả lời 3 câu hỏi mình ở trên :V :V

Câu hỏi của bạn là làm sao áp dụng được công nghệ thông tin vào nông nghiệp. (mô hình của bạn).
Hiện tại ở VN mình cũng chưa thấy nhiều. Nhưng đọc báo hay xem video các trang trại nước ngoài. Họ áp dụng máy móc, công nghệ vào nghề nông. Và nó liên quán đến Robot hoặc IOT (Internet of things). Nếu em đọc hiểu được tiếng anh. Có thể nên youtube hoặc google tìm kiếm với từ khóa "Smart Farming"

2 Likes

Nếu bạn có căn bản về Truyền Thông và Mạng máy tính, thích ngành nông và muốn kết hợp sở thích của mình với CNTT thì IoT là lựa chọn hoàn hảo cho bạn, bởi vì hiện tại ở Việt Nam, ngành nông nghiệp là lĩnh vực tiên phong trong việc ứng dụng IoT. Bạn có thể tìm hiểu IoT trên google.
Đây là anh bạn của mình, cũng đang làm việc trong IoT, có gì bạn liên lạc với ảnh để biết thêm thông tin: https://www.facebook.com/tanhuynh.nguyen.79

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?