Những gì mà chỉ ubuntu mới có thể làm được?

mấy phần mềm free thì trên Windows cũng có vậy, ví dụ Libre Office đâu cần phải tốn tiền cài MS Office đâu? Vậy thì đâu phải “chỉ” có Ubuntu làm được? Có phần mềm nào mà Ubuntu “độc quyền” mà Windows lẫn các distro khác ko có hay ko? Hình như là ko :V

game thì cái có cái ko, Photoshop thì ko có, chém gió ba cái phần mềm vs Windows làm gì, thua xa lắc :V

2 Likes

Đầu tiên thì em cảm ơn bác đã góp ý cho em ạ .
Nhưng ngay từ đầu em trình bày thì không những em tìm app nào hay thứ gì đó windows làm được mà bên cạnh đó em còn tìm các app hoặc thứ gì đó cả 2 thằng đều làm được nhưng ubuntu làm tốt hơn 1 chút . Khi cài đặt ubuntu em thấy cái office tự động cài mà lại còn miễn phí nữa nên em thấy cái này cũng khá hay và nhỉnh hơn 1 chít so với windows nên em đưa vô ạ .

Cảm ơn bác , mong bác cùng diễn đàn chỉnh sửa nếu em hiểu sai vấn đề hoặc hoàn toàn đi sai hướng ạ .

• Bảo mật tốt:
    • Quản lý phần mềm tập trung thông qua Software Center nên có thể cài đặt, cập nhật phần mềm nhanh chóng, không lo cài nhầm adware. Ngoài ra có thể bổ sung dễ dàng bằng PPA, tuy nhiên điều này sẽ làm giảm khả năng bảo mật nếu dùng nguồn không đáng tin cậy.
    • Tài khoản người dùng thông thường luôn yêu cầu mật khẩu với các thao tác quản trị, trừ khi bạn đăng nhập bằng tài khoản root.
    • Cập nhật bảo mật liên tục, thay vì theo từng đợt như windows, không ép buộc phải cài như windows 10.
  • Có nhiều phiên bản hỗ trợ phần cứng cũ.
  • Tùy biến hệ điều hành dễ dàng như desktop, file manager, … thậm chí cả nhân kernel.
  • Có thể dùng thử trước và trong khi cài đặt, do có kết nối mạng nên bí bước nào google bước đấy vô tư. Dung lượng hệ điều hành sau khi cài cũng nhỏ hơn windows.
  • Miễn phí hoàn toàn (quan trọng nhất).

Nếu trước windows 10 thì còn nhiều điểm trội hơn, nhưng giờ thì những gì tinh túy của ubuntu và ngay bản thân nó cũng nhập vào windows 10 rồi. :joy:

6 Likes

Em xin chân thành cảm ơn bác nhiều ạ , em sẽ xem xét và bổ sung thêm cho bài thuyết trình của mình ạ .

1 Like
  • Linux tối giản giao diện nên sử dụng tài nguyên máy tính rất ít, vì vậy những nhà khoa học nghiên cứu liên quan đến dữ liệu đều sử dụng Linux.
  • Các hdh linux bảo mật rất tốt, do cách phân quyền của Linux, root là quyền cao nhất, những người dùng máy tính do bạn tạo ra thường được mặc định phân quyền thấp hơn quyền root (Do vậy giả sử ông nào đó download virut về máy bạn thì nó không ảnh hưởng đến core hệ thống của Linux). Trong khi đó Win thì mặc định phân quyền truy cập admin cho các người dùng bạn tạo ra. Còn nữa, mỗi lần bạn chỉ thị máy Linux của bạn làm điều gì đó gây hại, nó sẽ yêu cầu bạn nhập mật khẩu, tuy phức tạp nhưng bạn có thời gian suy xét cẩn thận, trong khi win “rất tiện” một cửa sổ hiện lên và bạn nhanh nhấn nút Allow Access hay Enter, OK => RIP (do giao diện win hướng tới sự tiện lợi, trực quan, họ mong muốn người dùng có trải nghiệm tốt nhất)
  • Terminal Ubuntu nhẹ nhàng, mạnh mẽ, có thể làm khá nhiều việc với chỉ một đến vài lệnh đơn giản VD như cái quản lý app, pkg: apt cài đặt an toàn, nhanh và dễ dàng xóa đi các pkg mà bạn không dùng (mặc dù win có chocolately,… nhưng cài các app vẫn khá lâu). Ngoài kho phần mềm mặc định miễn phí ra bạn có thể cài các kho riêng của người khác (các PPA).
  • Hỗ trợ tốt cho nhiều công việc nhưng rất ít hỗ trợ chơi game (do win chiếm thị phần người dùng cao nên các nhà phát triển thường phát triển game cho win)
  • Nó hợp, dễ dùng, rất rất tiện lợi với dân chuyên, hơi khó với người dùng thường.
2 Likes

cảm ơn bác nhiều ạ .

Hôm đó sau 1 ngày làm việc. về nhà mình boot vào win để làm 1 trận dota sau những khoảng thời gian căng thẳng. Và WTF windows update 1 tiếng ngay khi bật máy–> xóa win =))
bonus thêm là mình cài ubuntu từ lâu rồi mà chưa thấy dấu hiệu phải cài lại =))

2 Likes

Đã 2 phút rồi chưa khởi động xong. Ổ SSD :frowning:

2 Likes

Vô tình đọc được bài này, ý các bạn nói điều đúng. mình xin có góp ý như sau:
ubuntu (gồm ubuntu deskto và server ) nói riêng hay linux nói chung
và windows (gồm windows client và server) mối cái diều có một cái hay và một cái dỡ riêng.
về bản desktop ubuntu ngàn đời ko thể bằng windows. còn về bản server: ubuntu có thể làm những thứ windows server ko bao giờ làm được, và ngược lại.

3 Likes

Không phải mình pia cho bài viết của mình, mà là thấy chủ đề nó hợp, cộng với khá dài nữa.
Không phải nhắc tới Ubuntu nói riêng mà là cả họ Linux nói chung.

2 Likes

Đồng ý với hầu hết các phần trừ “gạch đầu dòng” đầu tiên.
Khi nói đến Ubuntu, thì đa số sẽ nghĩ tới nó như là Desktop OS,
vì vậy nếu bạn lấy Oracle Linux/ Redhat/CentOS mà đa số dùng như Server OS, để so sách là ko thuyết phục lắm.

Có 1 số cty dùng Ubuntu bản server, nhưng tôi chưa thấy cty nào lấy Redhat/CentOS cài lên desktop cả, bạn có thể cho vd ko ?

3 Likes

Bạn cần nghiên cứu Windows kỹ hơn và đưa một vài số liệu (có thể là không chính xác) khi viết bài.
Không thì lại bị quy là fan cuồng linux :smile:
Mình ví dụ:

Trong mục bảo mật:
So sánh 1 tài khoản không phải sudo với tài khoản Admin của Windows( ngang với sudo) là không hợp lý.
Nếu bạn so với stand user hoặc guest của Windows sẽ tương quan hơn.

Trong mục chi phí:
Bạn có thể liệt kê chi phí trong toàn bộ quá trình sử dụng OS mới chính xác.
Chỉ đem chi phí bản quyền là chưa hợp lý. Bởi vì chi phí vận hành Linux cũng tương đối chát.

Mục update:
Bạn có thể đưa các option cho update của Windows và Linux.
So sánh việc tự động update của Windows với update thủ công của Linux rõ ràng lệch kèo.

Phần cứng:

Các lỗi, cách khắc phục, thời gian khắc phục giữa Windows và Linux:

Trong mục mã nguồn mở hay support:
Bạn có thể nêu bật nên cộng đồng mã nguồn mở, mã nguồn đóng cụ thể là ai đại diện. Khi cần support thì ai là người chịu trách nhiệm giải quyết.

Còn lại là OK :slight_smile:

4 Likes

Khi nói đến Ubuntu, thì đa số sẽ nghĩ tới nó như là Desktop OS, --> Đáng tiếc “doanh nghiệp” không phải là khái niệm “đa số” mà bạn đang tưởng. Doanh nghiệp (nhất là lĩnh vực CNTT) ở VN thì xài window hoặc macOs chứ bảo nv xài ubuntu để tiết kiệm chi phí thì tôi tin là 99.99% cảm thấy ko happy tí nào.

vì vậy nếu bạn lấy Oracle Linux/ Redhat/CentOS mà đa số dùng như Server OS, để so sách là ko thuyết phục lắm. --> Đem ra so với bọn này thì còn có tí mà vớt vát, bên desktop thì làm sao so được với thị phần của win?

Có 1 số cty dùng Ubuntu bản server, nhưng tôi chưa thấy cty nào lấy Redhat/CentOS cài lên desktop cả, bạn có thể cho vd ko ? Cài VM lên làm lab thì đầy, còn desktop thì như đã nói, combo Win + MacOS

3 Likes

Mình thấy dev công ty mình không ai xài Windows cả, hơn 80% là dùng Linux ( thường là Ubuntu), còn lại dùng Mac.

Cái này thì đúng rồi, ở VN thì chủ yếu là Centos, RHEL ít hơn 1 chút :slight_smile:

2 Likes

Ubuntu thì nhiều package hỗ trợ, tội là có vài cái hay ho như docker phải cài cắm đủ thứ vào chứ không như arch có AUR làm hết mọi thao tác. Ubuntu thì có nhiều distro và flavor tương thích tốt.

Đấy là về mặt cơ bản :v Còn đây là phần chi tiết hơn vui lòng tham khảo hình dưới :D:

image

4 Likes

Em cảm ơn mọi người nhiều lắm , mọi người chu đáo quá , em sẽ tìm hiểu và cải thiện vốn kiến thức của mình .
Cảm ơn mọi người rất nhiều ạ.

Theo mình thấy các distro Linux có sức hút kỳ lạ với mình, nhưng mình vẫn thấy thích Windows hơn vì:

1. Windows 10 compatible các phần cứng cực kỳ tuyệt vời, install là nhận ngay, tuy không phải driver riêng nhưng nó vẫn install được driver chung.
  2. Microsoft họ đã gầy dựng 1 online support tận tình riêng, hầu hết là solve ngon.
  3. Tuy vẫn còn nhiều app trả tiền, nhưng khó thể chê app Windows có tiếng được.
  4. Linux cũng hay lỗi vặt, khó xử đối với người mới làm quen (đôi khi pro cũng khó fix), dạng đang chạy yên đừng dụng vào ý. Như thêm repo mà ko có key, Desktop Environment lỗi vặt (set wallpaper nhưng restart quay lại wall mặc định, KDE Neon),…
6 Likes

Không happy tí nào thì chưa chắc. Vì nếu dùng Ubuntu làm OS cho dev thì tiện hơn cho việc test app. Đa số các cloud service, server đều dùng Linux Distro, đặc biệt là Ubuntu nên việc test trên môi trường local cũng gần giống như deploy trên môi trường server thật

6 Likes

Doanh nghiệp về IT dùng Ubuntu thì có vẻ happy chứ doanh nghiệp khác dùng Ubuntu thì nhân viên chắc bỏ việc hết.

Cũng trong doanh nghiệp về IT thì chắc chỉ dev web, android hoặc dính dáng đến server là thích Ubuntu.

Công ty cũng thiệt hại kha khá chưa biết Win với Ubuntu thằng nào thiệt hơn đâu. Độc khoản cài cắm mà dùng Ubuntu thì tụi IT đã khóc hết nước mắt rồi.

5 Likes

Cái này hầu như ít. Nếu có lỗi lên ubuntu forum mà giải quyết! Ubuntu có một cộng đồng mạnh mẽ và rất nhiệt tình hỗ trợ

App mất tiền mà hay thì mình không phủ định. So với mặt bằng chung dân mình là toàn crack.

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?