Như thế nào là 1 front end giỏi & làm sao để giỏi như thế?

Chào mọi người,
Mình đang tự học front end và đang thắc mắc là 1 frond end thì thường được đánh giá thông qua những điều kiện gì? Mình có note ra một số điểm dựa vào kinh nghiệm cũng như đọc các tin tuyển dụng:

1. Tốc độ thực hiện dự án
  2. Khả năng người khác đọc vô code của mình có thể nắm được
  3. Câu lệnh ngắn rõ ràng
  4. Khả năng kết nối với backend - CMS…
  5. Khả năng sử dụng các framework front end angular node js
  6. Có khả năng sử dụng các công cụ thiết kế (sketch, pts…)
  7. Có thể chỉnh sửa một số CMS(umbraco, sitecore…)
    Còn tiêu chí nào ko mọi người nhỉ?
    Nhân tiện cho mình hỏi mình đang ở trình độ nào nhé. Mình tự học đc khoảng 4-5 tháng và có kiến thức cơ bản như:
  8. Html
  9. Một vài animation đơn giản
  10. Scss
  11. Pug
  12. Gulp
  13. Bootstrap
  14. Sketch
  15. Git
  16. Javascript
  17. Làm các EDM đơn giản

Cụ thể hơn là mình mất khoảng 12 tiếng để dựng đươc layout bên dưới
    https://bestwpware.com/themes-wp/keeway/

Giờ mình muốn nâng cao trình độ thì mình sẽ nâng cao từ đâu? Các bạn có thể giới thiệu cho mình nên học tiếp như thế nào không?
Cảm ơn mọi người đã đọc bài.
Chúc mọi người vui vẻ

1 Like

Bài viết này của anh Hoàng có 2 bài khá hay nhé , bạn tham khảo !

1 Like

Câu này quá khó để trả lời. Mình nghĩ là những người “giỏi” thì không ai tự nhận là giỏi cả. Và giỏi hay không là do bạn đánh giá, có thể mình “giỏi” hơn bạn nhưng không là gì với người khác chẳng hạn :smiley:. OK, mình nghĩ về hướng đi bạn nên tham khảo: Front-end roadmap. Theo kinh nghiệm phỏng vấn frontend tạch khá nhiều thì bạn có thể tham khảo :smiley::

1. HTML/CSS/Javascript bắt buộc phải biết hơn nữa khi phỏng vấn frontend những câu hỏi trong phần này luôn “khoai” nhất.
  2. Jquery: cái này có thể optional ở đâu mình không biết, VN thì bạn phải biết để còn bảo trì (hốt shit) cho dự án cũ.
  3. Tiền xử lý CSS: bạn đã biết SCSS rồi.
  4. Javascript libs/frameworks: Mình đề xuất chọn 1 trong 3 React, Vue, Angular. 3 thằng này mình nghĩ là nên chọn React hoặc Vue thôi. Ang thấy ra phiên bản như máy :v: giờ không biết đến ang mấy rồi. React vs Vue sẽ là lựa chọn khó hơn (bản thân mình theo React :v:)
  5. Build tool: webpack nhé. Ngoài ra có thể học thêm gulp. eslint (cái này để check coding standar).
  6. CSS framework: Bootstrap và bulma thôi. Mà cái này có thể tuỳ công ty dùng gì.
  7. Package manager: npm và yarn nhé.
  8. Testing: Mocha hoặc jest. Nếu theo React bạn có thể dùng jest kết hợp enzyme, Vue thì mình k rõ.
  9. Static type checkers: Typescript nhé.
  10. Server side rendering: Bạn theo framework/lib nào trong 3 cái trên thì nó đều có hỗ trợ.
  11. Giao tiếp với backend: Nên đọc qua 1 chuẩn phổ biến như restful. Để biết giao tiếp thế nào. Ngoài ra cần tìm hiểu 1 request đến server mình sẽ phải gửi data thế nào.
  12. Version control: Git.
  13. Clean code: Viết code sáng sủa, comment đàng hoàng để cho thằng đi sau đỡ phải hốt shit của bạn.
  14. Mấy cái basic nhưng cần nhiều thời gian để học: OOP, ssh, sử dụng terminal, thuật toán.
  15. Tiếng anh.
    16: Bổ sung cho javascript: ES6, Ajax, Promise, async function, generator function, callback function. Mấy cái này phải biết.

Đi làm bạn sẽ được học thêm nhiều nữa chứ không chỉ có nhiêu đây đâu.

Đấy là 1 chút hiểu biết của mình :smiley:

8 Likes

Ôi, chặng đường còn khá dài và còn nhiều điều hay ho :smiley:.

Rất cảm ơn những chia sẻ của bạn, mình lại tiếp tục cầy tiếp đây hiiiii

cái này chắc đúng cho các project dạng mới (được dùng công nghệ mới ), chứ gặp outsource các project dạng cũ hoặc nó tự build framework thì khóc ròng ạ mình từng đi thực tặp bị quăng vào project về cs-cart bọn kia mua source code về bảo mình maintain (nói trắng ra fix bug lòi họng …:smiley: ) , nên học thì học cái cơ bản cái gốc cho chắc sau đó học mấy cái kia chỉ là vấn đề thời gian thôi…

3 Likes

Không còn mới đâu bạn, giờ là 2018 rồi :smiley:. Tuỳ vào team bạn có dùng không thôi. Còn không nắm được cơ bản cũng đừng học mấy cái kia vội. Những trường hợp bạn kể là bắt buộc phải dùng theo khách hàng rồi. Mình thấy làm outsource cho Nhật thường sẽ phải dùng libs của nó xây dựng, hoặc là nó xây base sẵn cho mình. Có muốn hay không thì vẫn phải làm. :smiley:

4 Likes

1 front end giỏi là 1 người đã rành mạch các thứ cần thiết như html css javascript jquery rồi frameswork
Để giỏi thì cần cày
Cố lên bạn nhé

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?