Nhờ các bác tư vấn về con đường giữa ASP và Laravel ạ :D

Em năm nay cũng mới học tới năm 2, em cũng làm được vài đồ án nho nhỏ bằng Laravel - VueJS, em có ý định học thêm framework khác là ASP.NET ( một phần là nghe nói lương nó cao hơn nhiều so với php ).
-Em đang phân vân nên tập trung học PHP - Laravel sâu và vững đến khi đi làm hay nên học nhiều ngôn ngữ back-end khác hoặc front-end ạ @@
-Em cũng nghe nói ASP.NET thường ít chỗ nhận cho sinh viên mới ra trường vì nó thiên về những trang web lớn cho doanh nghiệp
-Học lập trình web có cần biết xài Wordpress không ạ @@ em thấy một số nơi tuyển lập trình viên PHP nhưng lại phải biết làm thêm Wordpress, em thì cảm thấy Wordpress nó lại rất khó chịu vì tạo sẵn gần hết ( khó diễn tả lắm :sweat_smile: )
Thanks các bác tư vấn ạ :smiley:

thường thì ASP dùng cho hệ thống của các doanh nghiệp
PHP thì hướng tới web dạng public (hoặc cũng là web nội bộ doanh nghiệp)

các web, hệ thống doanh nghiệp thì chủ yếu tập trung về xử lí nên giao diện rất chán, ko nhiều cái thú vị khi học, thậm chí là có những dự án có tuổi bằng với bạn luôn ấy, thường thì nó cũng chơi với IE ko àh. Nói chung là bên ngoài cũng tuyển nhiều, lương cũng khá,thích thì cứ học

PHP/Laravel - Vue giờ cũng đang hot, lương tuyển dụng cũng không phải tệ, học cũng thú vị hơn (môi trường để chạy thì đơn giản, nhẹ nhàng, ngôn ngữ thì “dễ dãi”, có thể sáng tạo đủ các trò ) :smiley:

Chốt lại, học gì thì tùy thôi, dù là cái nào thì cũng có chỗ tuyển lương cao, hương nữa sự nghiệp lâu dài không chỉ có code, mà còn lên chức quản lí này nọ nữa chứ

1 Like

PHP thì nên học tiếp bên đó.
Framework thì nên học thêm Zend, CI và Slim
PHP học về PHP 7, OOP nâng cao (trên php.net), và TDD dùng PHPUnit
Học về quản lý dependency của Composer
Viết console app bằng PHP.

Học CMS, Wordpress cho blog, Magento cho eCommerce. Cũng nên xem kiến trúc và database của Wordpress và Magento.

Lazada và Tiki cũng chạy 1 phần trên PHP đó nhé.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?