Nhập môn linux embedded

chào mn !
e đang tìm hiểu về linux embedded ,mục tiêu là build được nhân linux cho router wireless. e có tìm đọc các hướng dẫn trên mạng nhưng thực sự không hiểu được bản chất các bước thực hiện là gì, và chưa biết hướng cụ thể để học như thế nào.
Trong nhóm có bác nào đã tìm hiểu có thể hướng dẫn các bước để tìm hiểu bài bản được không ạ ?
e cám ơn !

Lập team đi, mình cũng đang học, nhưng lờ mờ chưa có gì hết ^^!

team gì có 2 thằng :v :v thấy có hướng dẫn là buid thử một nhân cho Rasperry Pi trước , nhưng đọc không hiểu lắm ! muốn hỏi các a làm trước học cho hiệu quả :slight_smile:

Cho mình xin ké tài liệu được không bạn. Mình cũng muốn làm cái này mà ko tìm ra tài liệu hướng dẫn

Vậy giờ lập 1 post tuyển member cày chung thôi. Đây là thông tin của mình:
https://www.facebook.com/
[email protected]

Vâng, lập team.
Khi lập team các bạn có phải đi hỏi ko?
Lợi ích lập team mà toàn những người không có kinh nghiệm và rất ít kinh nghiệm thì được gì?

1 Like

cùng xuất phát điểm, mỗi người có các mối quan hệ khác nhau, sẽ có nhiều người để hỏi hơn.

Lợi ích là chia nhỏ , phân công công việc ! Dù team thành viên không có kinh nghiệm nhưng học hỏi được rất nhiều : Làm teamwork , quan hệ , kiến thức từ các thành viên , … . Chứ bây giờ đời nào mấy pro có kinh nghiệm mà lại chịu gánh thêm việc để hdan newbie ?

mình nghĩ chưa cần tem tủng j vội đâu :v xem các tiền bối đi trước chia sẻ kinh nghiệm ! định hướng trước , mọi người tìm hiểu . Khó khăn chỗ nào thì thảo luận ! còn build nhóm phải có mục tiêu hay dự án cụ thể ! khi mn đã có chút kiến thức rồi ! như thế sẽ hiệu quả hơn :slight_smile:

Hi bạn,
Bạn cần build linux cho một router wireless, nên tôi đoán bạn dùng openwrt platform. Đây là một tập các script để
build ra được một bản linux và các app cho một router wireless hay bất kỳ phần cứng nào đc hỗ trợ.
Để hiểu được bản chất quá trình build thì bạn cần tìm hiểu xem để build được một distro linux cần những gì.
Với tôi nó gồm 4 phần

• toolchain, compiler, library để build code
  • source code của linux kernel
  • source code của boot loader
  • tập hợp các app cần dùng để build ra rootfile system.

Bản chất của bất kỳ build system như openwrt là dựa trên một file cấu hình để mình lựa chọn các các thành phần nhỏ trong 4 thành phần trên, download và build ra một file firmware để load vào thiết bị.

2 Likes

b có thể cho mình fb không ? Mình cũng đang muốn học embedded linux nhưng mù mờ quá

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?