Ngôn ngữ / công nghệ nào đang được ưa chuộng ở các công ty cần onsite ở nước ngoài?

Nếu “theo bạn biết” thì bạn biết quá hạn hẹp. Chứ cty mình có ông PM lương 25 củ nhưng có ông dev hơn 30 :smiley: . Ở cty mình thì PM cũng chỉ coi là 1 rule chứ chẳng phải sếp gì cả :smiley: Có là sếp thì chỉ là sếp trong 1 dự án thôi. Hết dự án thì lại về xếp xó

1 Like

Lại chém gió nào. Ai bảo thanh niên rằng không có ngoại ngữ thì không lên được 18 thằng đó là thằng gà. Có ngoại ngữ tức là nghe + nói + đọc + viết. Còn dev thì chỉ cần đọc hiểu thôi . Cái này không tính là có ngoại ngữ nhé :smiley:

Hi Code Đại Hiệp.
Bạn có rep nhầm không vậy ?

P/S Mình đúng là biết ít thât.

Nếu có thể thì đầu tư ngoại ngữ bạn ơi, nhiều cơ hội có thể trôi qua chỉ vì ngoại ngữ không tốt. Học ngoại ngữ cũng mở cho mình cánh cửa ra nước ngoài - Phan mạnh quỳnh :smiley:

Sr bạn đang rep chủ thread :smiley:

1 Like

Code Đại Hiệp sư huynh. Coi tuổi đời nghề code của Project manager và ông dev công ty anh có bị lệch nhau không ạ ?

Trả lời câu hỏi của bạn:
Có lẽ bạn muốn học ngôn ngữ nào đó để dễ được đi onsite.
Onsite thường là các công ty lớn nhiều dự án bự mà thôi. Vào trang tuyển dụng của các công ty lớn, sàng lọc xem cái nào phổ biến nhất thì học cái đó.

Trả lời những vấn đề liên quan nảy sinh:
Có tiếng Anh thì như C được ++. Có người này người kia, ở đâu người giỏi cũng lương cao cả. Người giỏi có tiếng Anh thì có nhiều cơ hội hơn.

1 Like

Ngang nhau thôi bạn. PM nó cũng là một nghề thôi giỏi thì lương cao. Thằng code cũng vậy giỏi thì được trả lương cao, không trả cao éo thèm làm.

2 Likes

Tôi không ngoại ngữ, không bằng cấp, lập trình thì dốt mà mỗi tháng vẫn vài trăm củ là chuyện thường.

Thôi các bác cứ bàn luận tiếp.
Tôi đi ăn cơm lấy sức mai mót khoai tiếp.

1 Like

Chào bạn Nam’ss Khó’ss Đỡ’ss

Bạn hãy search lại Topic của bạn vào ô tìm kiếm và xem lại những lời tư vấn trước đây. Bạn hỏi lại có nhiều người chán nản khi trả lời 1 nội dung hoài mà ignore thì tội cho bạn lắm.

Ông này khuyên người ta đặt lại tiêu đề là đúng, nhưng tiêu đề “Ngôn ngữ / công nghệ nào đang được ưa chuộng ở các công ty cần onsite ở nước ngoài? Hay Ngôn ngữ / công nghệ nào đang hot ở nước ngoài?” thì làm cho một số người trả lời trước khi đổi tiêu đề trở nên… việt vị, điều đó là không nên trong thảo luận. Hơn nữa, cái tiêu đề đó không phản ánh nội dung câu hỏi:

Không bàn gì đển việc nước ngoài/ onsite gì hết.

Vậy, tiêu đề cho topic này là sao: Tiếng Anh tui khá, tui nên học (những) ngôn ngữ lập trình nào hợp thời đại/ đang là mốt.

Do nội dung của bạn ấy không đổi đấy
Mục đích bạn ấy lập topic là để tham khảo xem công nghệ nào có thể tiến triển đi onsite ra nước ngoài hay không thôi (dựa theo mấy cmt sau của bạn ấy). Mà thực tế công nghệ nào đi chăng nữa cũng cần English để tìm hiểu, phải có English để đọc Documentation của công ty, viết mail,…
Cuối cùng: English chỉ là một phần giúp bạn tiến xa hơn trong sự nghiệp, còn nếu theo lập trình thì nên xác định bản thân muốn gì (làm web, mobile app, game,…) rồi chọn công nghệ thích hợp mà luyện

2 Likes

Không biết anh chị nghĩ sao về câu trả lời này ạ? Nó top 1 google và được google bôi đậm khi click vào link.

Rồi đến giờ đã học được ngôn ngữ lập trình nào chưa hay vẫn dừng ở câu hỏi trên?

Tớ nghĩ câu trả lời đó đã outdate rồi :smile:

Có một vài vấn đề trong những câu hỏi kiểu này:

• Câu trả lời rất nhanh bị outdate.
  • Câu trả lời mà câu hỏi này nhận được thường dựa vào quan điểm và cảm nhận cá nhân, mà không có số liệu thống kê đi kèm.
  • Kể cả có câu trả lời chính xác tại thời điểm đó đi chăng nữa, nó cũng không đồng nghĩa với việc các ngôn ngữ, công nghệ khác thấp kém hơn, không có nhiều cơ hội như các công nghệ “hot nhất”.
    Nó cũng không có nghĩ là sau 3 năm, nó vẫn là “số 1”.

Vì thế, tớ e là không có nhiều ý nghĩa khi tham khảo những câu hỏi kiểu này :smile:

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?