Nghe Tiếng Anh Dễ Mà

Nghe tiếng Anh dễ mà, sao nhiều bạn kêu khó thế nhỉ?

Tạm vứt hết tất cả bí với chả kíp thì việc nghe tiếng Anh mình luôn xem là việc DỄ NHẤT trong cả gói học tiếng Anh. Tại sao vậy? Vì chẳng phải làm gì cả chỉ nghe thôi. Và gặp cả ngàn bạn học viên kêu nghe khó thì hoá ra là chẳng nghe cái gì bao giờ. Mấy năm trời học tiếng Anh chẳng nghe nổi tới 20h.

Việc nghe đơn giản là bạn có nghe đủ giờ với tiếng Anh nguyên bản hay không thôi. Và đạt tới 200h nghe giọng bản xứ là gần như bạn có thể hiểu hầu hết được mọi thứ cơ bản rồi. Câu hỏi khó hơn là nghe cái gì cho nó thoải mái để nghe bằng đấy giờ ấy? Nghe mấy đoạn hội thoại trong giáo trình 5 phút là buồn ngủ rồi không thể chịu lâu hơn được phải không?

1. Xem phim đi. hdviet có phụ đề Eng chẳng hạn.
2. Youtube mấy kênh hài như này này: https://www.youtube.com/user/collegehumor
3. Ted.com
4. http://9gag.tv

Việc nghe không chỉ để hiểu mà còn là nguồn từ vựng, ngữ pháp, văn hoá nữa. Có những người không thèm chú ý vẫn có thể hiểu phim hoặc bản tin nói gì không khác gì tiếng Việt, mình là 1 trong số đó. Chẳng có gì cao siêu cả, chỉ đơn giản là nghe QUÁ NHIỀU.

Hãy tìm cách nghe QUÁ NHIỀU bằng những thứ thú vị là được

ST :smiley:

12 Likes

E không có ý dìm hàng bài viết của A đâu . E chia sẻ suy nghĩ của E thôi !

E cũng không giỏi về tiếng anh , liệu BÂY GIỜ e sẽ nghe đủ 200h film giọng bản xứ và sau 200h A có chắc chắn 1 điều là e sẽ hiểu hầu hết về mọi thứ cơ bản không ?? . E nghĩ là không , vì nghe các từ vựng trong film nếu E đã biết thì E sẽ hiểu , còn nếu không biết liệu E có thể hiểu được không ? chắc chắn là không rồi . Nếu như không tra từ vựng hoặc không tìm hiểu về cấu trúc câu , E nghĩ sau 200h khó có thể phát triển thêm từ 200h nghe đó .

E nói như nè , nếu các bạn muốn học tiếng anh tốt , hãy phân chia ra , hôm nay ta học những gì , VD : chiều nay E nghe về phòng tắm và các đồ dùng trong phòng tắm . đến tối khi đi tắm thật sư E rất vui vì e có thể đứng thẳng người và nói à cái vòi hoa sen có tên tiếng anh là gì , vòi nước là gì . khi làm được như vậy dù có giữa mùa đông giá rét E sẽ tắm được nước lạnh , ( vì e là SV nên phải đun nước tắm ) . ngày hôm sau , E lại học về nhà bếp , trong nhà bếp thì có cái gì , " bếp ga , đũa , nồi cơm điện , bát , " ( thực ra E có mỗi cái bếp ga thôi :)) . như vậy sau 2 ngày các bạn nghe khoảng 10 tiếng . 2 * 10 = 20 . mà sau đó ngày nào các bạn cũng sẽ tiếp xúc với nhà tắm và nhà bếp hàng ngày , yên tâm sẽ chẳng ai quên được các từ vựng đâu .
E có một cách khác , nhưng cách này khá là cầu kì , các bạn ra ngoài thấy bất kể là công ty hay là nhà hàng, hay là 1 trường đại học nào , các bạn thấy bao nhiêu từ tiếng anh các bạn ghi hết vào , và về nhà học . TẠI SAO ??? vì đó là tất cả những gì mọi người đang làm , đang hoạt động . VD : ở một nhà hàng , có chữ tiếng anh là tuyển nhân viên , các bạn ghi vào về học . đó là những thứ bạn cần học để sử dụng bên ngoài xã hội , mọi người đang sử dụng như vậy đó , bạn cũng phải học để bắt kịp với người ta chứ đừng học những cái xa xôi ở đâu . THỰC TẾ 1 chút , có những từ bạn học nhưng chẳng bao giờ sử dụng nó , dần dần rồi sẽ quên thôi .

1 Like

Đây là chị nhé e :smile:

3 Likes

Sở dĩ chúng ta khó học tiếng Anh vì chúng ta quá thông minh. Nghe, đọc một từ, câu mà không hiểu là : heyhey wait for a minute, let me check the dictionary :stuck_out_tongue: (đại loại thế) nên sẽ không dung nạp cái từ, câu đó vào đầu… Bạn có học giỏi từ vựng và ngữ pháp đi chăng nữa mà k luyện nghe thì cũng khá là chật vật nếu đi thi(nghe). Không tin thì bạn thử phát âm từ better xem, rồi nghe xem họ nói thế nào rồi Japan và Japanese có khác nhau không bla bla bla… Một cách học nghe hiệu quả hơn một chút(cá nhân mình) là nghe và take note, mới đầu là nghe những đoạn ngắn, tầm 1-3 phút sau đó có thể nghe các bài dài và khó dần, các bạn có thể nghe qua VOA http://www.newsinlevels.com/ đều rất hay.

2 Likes

better => be-đờ

Nhầm mấy lần :stuck_out_tongue_closed_eyes:

2 Likes

Góp ý cái này, không liên quan đến nội dung. @TuChiDo có thể bôi đen dòng chữ muốn Quote lại, rồi bấm Reply Quote là có thể Quote lại mà không cần phải chụp hình đâu.

Ví dụ nhé.

Ngồi nghe mọi người nói chuyện, khi nào cao trảo sẽ comment vào sau.

2 Likes

Vâng @ltd . e sẽ học hỏi thêm các tính năng trong forum ạ . Còn về phần góp ý e nghĩ học như vậy sẽ tốt hơn chứ nghe đó chỉ là 1 phần thôi . Nghe để phát âm , OK , nghe để hiểu rồi mới tới phát âm , chứ nghe để nói bắt chước theo e nghĩ nghe nhiều sẽ phát âm được . Có những suy nghĩ của e nó chưa được hay cho lắm các a góp ý thêm cho e nhé . @tuancoi2506 e nghĩ A.ĐẠT nên thiết kế chữ G hoặc B ở góc nhỏ trong avata sẽ đỡ nhầm lẫn hơn đó ạ .

2 Likes

@TuChiDo Cảm ơn bạn đã góp ý nhé. Mình muốn bổ sung thêm một chút là có một người gửi cái bài viết này cho mình chứ không phải mình viết ra, vì mình cũng không rõ nguồn từ đâu nên mình để chữ ST dưới bài viết đó. Bản thân mình thì thấy rất hữu ích nên chia sẻ cho mọi người cùng đọc để những ai thấy phù hợp thì có thể học theo. Chứ để học được anh văn thì có nhiều cách chứ không phải chỉ mình cách này thôi, mỗi người hãy tự lựa chọn cách học phù hợp nhất cho mình nhé :smiley:.

[quote=“tuancoi2506, post:3, topic:2675”]
Đây là chị nhé e
[/quote] Tuấn còi ơi bạn ấy gọi anh cũng đúng đấy vì bài viết này là của một người con trai mà, không phải do mình viết đâu :smile: :tropical_fish:

2 Likes

@dailammoc :+1: :+1:

@Nhim_Xu Bạn nói đúng quá :smile:

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?