Ngành kĩ thuật máy tính cần học cơ bản gì?

Chào mọi người , em hiện là sinh viên năm nhất muốn đi theo chuyên ngành kĩ thuật máy tính.
Xin mọi người tư vấn em cần học gì để có nền tảng cơ bản về ngành này. Xin cảm ơn.

Bạn định hướng đi theo Kĩ thuật máy tính, nhưng theo bạn nghĩ ngành này ra làm gì?

Em nghĩ học ngành này về sau có thể thiết kế mạch vi xử lý hoặc chế tạo thiết bị điện tử ( robot chẳng hạn ) :smile:

Vậy em chọn nhầm ngành rồi :frowning: Em phải học điện điện tử chứ, sao lại học CNTT thế này :frowning:

Nhưng mà em nghe nói trường em ngành kĩ thuật máy tính là chuyên về phần cứng và với học theo tín chỉ nên mình chọn học những môn tự chọn nghiêng về vi mạch cũng được đâu cần học điện điện tử.

Em học trường nào nhỉ? Nếu BK thì anh không rõ, nhưng KHTN thì không có thiết kế mạch đâu :frowning:

Kỹ thuật máy tính bên cntt mình đúng rùi a, Học về hệ thống nhúng, chíp, robot, điều khiển tự động. Chắc đào sâu vào nhúng ấy, bạn ráng theo môn C++.

Em học BK chưa phân ngành nên mới lên diễn đàn hỏi thử

Xem thử coi có niên giám không, đọc những môn trong đó là biết được ít nhiều cũng hiểu được ngành đó nó ra sao.

chào mem BK, chuyên ngành kĩ thuật máy tính nói chung thì khá nặng về hệ thống. Bạn mới năm nhất thì cứ học cho tốt C/C++ về phần lập trình. Kiến thức cơ bản như vật lý, toán thì cứ học tới bến đi, ko bao giờ thừa cả. Sang năm thứ 2 sẽ được học các môn nhập môn, học phân tích mạch, lập trình … Sẽ có nhiều môn định hướng cho bạn, trong sách định hướng học tập của trường có tất cả rồi.
p/s: Bạn cứ học theo chương trình chuẩn, có gì lên lớp sẽ đc các thầy cô giới thiệu thêm, rồi sang năm 3 định hướng nghiên cứu khoa học, vào các lab chuyên ngành.

1 Like

Trường mình mới lên cái chuẩn ABET gì đó nên chưa có niên giáo cụ thể . Bạn trả lời giúp mình mình cần học kĩ phần nào để có nền tảng ngành này :smile:

1 Like

Mình thì bó tay không theo học :disappointed: Coi thử của @tuananh_2108 xem.

ủa sách định hướng của trường đâu vậy anh ơi cho em link với

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?