Nếu để chọn giữa dell xps và macbook thì các bác sẽ chọn máy nào?

Nếu được chọn giữa laptop dell xps và macbook các bác sẽ chọn máy nào ?và lý do tại sao ạ

Dell XPS. Vì mình không muốn cài win trên máy Mac rồi sử dụng Windows với bàn phím Mac, và dùng MacOS thực sự như hạch, dùng mấy tháng rồi vẫn thấy khó chịu. (quan điểm cá nhân, miễn ý kiến đúng sai).

4 Likes

Muốn làm app cho ios chọn Mac nhé, hiện tại máy win không thể tạo app cho ios được

1 Like

Nếu đã làm app thì mua hẳn desktop chứ mua cái Macbook bé tí tẹo ngồi code thấy không ổn.

bác cso thể chọn giải pháp là có màn hình rời mà bác .cũng khá ổn mà

Mình không thích những giải pháp tạm bợ. Còn nếu thím thích Mac thì cứ mua Mac, đắn đo trên đây làm gì?

2 Likes

Tuỳ mục đích dùng của bạn là gì?

Ví dụ mục đích để code trên công ty, thì xem mấy anh/chị trên đó bao nhiêu người sử dụng Macbook, bao nhiêu người sử dụng Dell XPS. Số lượng nào nhỉnh hơn thì cân nhắc.

Ví dụ khác, mục đích là giải trí và chơi Osu. Xem thử số người chơi Osu dùng Macbook bao nhiêu, người dùng Dell bao nhiêu.

Còn bản thân đưa ra lời khuyên nên chọn laptop nào thì mình xin không có ý kiến. Trước có vài topic chọn laptop có người thích này thích nọ, thêm vài lý do. Xem lại thấy mình trẻ trâu quá. :sweat:

P/s: mình dùng Macbook Pro.

3 Likes

Macbook. Con Mac của mình đời 2014, đã dùng 4 năm nhưng vẫn chạy vo vo, vẫn mới tinh. Nhìn chung là khá bền bỉ. Code Android, IOS các thứ…

1 Like

Hello bro,

Đang tính đổi máy mà đang phân vân, tại m cũng không dùng windows. Bác thấy Linux vs Mac cái nào productivity tốt hơn?
Cả Mac air vs Pro thì hiệu năng có chênh nhau nhiều ko? Tại giá của Mac Pro chát quá.

Giao diện trên MacOS theo mình là đẹp nhất rồi, font chữ trau truốt, nhìn đã muốn xài. Máy Mac thì nhìn cũng đẹp vãi ra. Nhưng mà đắt, thứ hai là quá phụ thuộc vào Apple - chuyên gia cắt cổ và trói buộc người dùng.

Thôi mua con Dell XPS bạn ạ, dùng cho nó thoải mái.

1 Like

Thường mobile dev thiên về macbook pro hơn.

Lý do đầu tiên và thường thấy nhất là để phát triển iOS.
Lý do thứ 2 là chạy hybird framework, chỉ có macbook mới có thể test cùng lúc trên iOS và Android.

Bên web thì mình thấy dùng Linux nhiều hơn. Tuy nhiên nếu code web bằng Ruby on Rails thì nên dùng macOS, vì họ nói hỗ trợ trên dev environment trên macOS tốt hơn.

Còn chọn Air hay chọn Pro thì mình thấy 2 cái như nhau. Hồi lúc mới học mobile thì có mentor của mình dùng Air, còn lại Pro hết. Productivity mình thấy do bản thân dev nhiều hơn là máy Macbook.

3 Likes

không biết có bác nào đã thử giải pháp cài máy ảo macos trên win để code mobile chưa thế

thường người ta sẽ dùng hackintosh. Chứ chơi máy ải khó mà code được

2 Likes

bác cho hỏi là set up môi trường làm docker trên máy mac ó dễ ko ạ. hay vẫn phải cài linux ạ

Máy mình đang chạy Docker nè, bật liên tục, thoải mái :kissing_smiling_eyes:
Miễn là đừng có chạy cả đống container, chỉ chạy các container cần thiết thôi.

3 Likes

mình đang dùng docker bên win thì là phải cài máy ảo ubuntu lên rồi chạy docker trong đó .Còn máy mac là có thể chạy được luôn chứ ko cần cái máy ảo đúng ko bác

Docker for mac dùng HyperKit để giả lập máy ảo.

2 Likes

ý mình là có cần phải cài máy ảo ubuntu lên ko ấy

Không cần phải cài máy ảo riêng, cài trực tiếp lên macOS mà.
Để ý cái tên kìa, “Docker for mac”, không phải là “Docker Toolbox”.

2 Likes

Hồi trước cài dùm thằng bạn mua macbook air 2017 để code Java + SQL Server (vì trường dạy SQL Server) . Phải lên mạng mò docker, cài mssql image, tìm gui để manage db,… Cuối cùng nhận ra macbook air không dành cho việc lập trình vì nó hay lag khi build và chạy app và nóng máy rất nhanh
Lập trình thì nên cho dòng Pro, nhưng mình vẫn ưu tiên máy Windows hơn vì giá tiền mua máy Windows có cấu hình cao rẻ hơn nhiều so với macbook

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?