Nên tìm việc lập trình ở Đà Nẵng hay Sài Gòn?

Cho mình hỏi thì Đà Nẵng và Sài Gòn thì nơi nào có nhiều cơ hội việc làm hơn ?

1 Like

Mình không hỏi đùa. Mình đã có quyết định của riêng mình , mình hỏi để có thêm nhiều ý kiến tham khảo

Mình đã thống kế trên 3 trang tìm việc (ngành công nghệ thông tin, Tỉnh/thành HCMĐà Nẵng)

itviec.com (869/75)
viectotnhat.com (131/8)
vieclam24h.vn (22/1)

Mình nhận thấy tỷ lệ có việc làm ở Hồ Chí Minh sẽ cao hơn là Đà Nẵng, đó là ý kiến riêng của mình thui hi vọng trùng với quyết định của bạn :laughing:

2 Likes

Cảm ơn bạn đã bỏ thời gian nghiên cứu :). Mình cũng dự định là vô Sài Gòn trước xem như thế nào. Mình gửi cv cho các company ở Đà Nẵng và Sài Gòn thì thấy tỷ lệ mời phỏng vấn là bằng nhau nên hơi confuse

1 Like

Bạn ở đâu? Nếu ở Đà Nẵng thì làm Đà Nẵng luôn, còn ở khác Đà Nẵng thì vào Sài Gòn làm.
IT Đà Nẵng và Sài Gòn cũng không cách biệt nhau lắm.

1 Like

Mình ở Phú Yên bạn à. Mình chưa làm việc ở công ty nào cả nên muốn tìm nơi có cơ hội làm việc hơn. Dự định sẽ vào Sài Gòn

1 Like

bạn lựa chọn đúng rồi đấy. Chúc bạn thành công.

1 Like

Việc tìm công việc còn dựa vào nhiều yếu tố khác nữa:
1/ Vị trí địa lý so với quê nhà.
2/ Working environment(office, colleagues, advisor).
3/ Living standard(living cost, traffic, pollution)
4/ Salary
Mình bắt đầu analyze:

• Bạn ở Phú Yên thì ra vào SG/ĐN ko chênh lệnh nhiều coi như số 1 cả SG-ĐN đều +1đ.
  • Living standard SG ko so được với ĐN vì giá cả vật chất ĐN rẻ hơn, môi trường trong lành ít ô nhiễm hơn, giao thông thông thoáng hơn. Lần này ĐN được +1đ
  • Working environment thì tuỳ công ty nên ko so được, cả ĐN-SG đều +1đ
  • Salary cũng vậy ko có cơ sở để so sánh nên cả 2 đều được +1đ
    Tổng SG = 3đ, ĐN = 4đ
3 Likes

Cảm ơn bạn. Phân tích hay quá :slight_smile:
Mình thì thích Đà Nẵng hơn nhưng thôi cứ thử vào Sài Gòn xem, không ổn thì ra lại Đà Nẵng

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?