Nên thiết kế dự án web nào để phù hợp với nhu cầu thị trường

Em chào các anh chị.

Em là sinh viên chuyển ngành và đã hoàn thành một khóa bootcamp lập trình web.
Em đang muốn làm thêm một số dự án web cá nhân để có thể đưa vào CV của mình.

Cho em hỏi là em nên xây dựng những dự án nào (lĩnh vực, công nghệ,…) để có thể đáp ứng nhu cầu của thị trường hiện nay ạ ?

Em cảm ơn các anh chị.

Bạn làm landing page nhé.

1 Like

Bạn nên tìm hiểu thêm về web: FE/BE, các loại web (tĩnh, MPA, SPA), bạn muốn đi hướng nào và sẽ cần những công nghệ gì. Những thứ này sẽ giúp bạn đi xa hơn trong ngành (thay vì làm project trong khi kiến thức không đủ -> ít hiệu quả).
Vì theo cách hỏi của bạn mình cảm thấy bạn còn đang mơ hồ.

1 Like

Hiện tại thì e sẽ ưu tiên SPA hơn. Em đang tìm hiểu là hiện tại những lĩnh vực nào đang có nhu cầu cao về thiết kế web để có thể ưu tiên làm về lĩnh vực đó.
Cho em hỏi thêm là em cần tìm hiểu thêm gì ngoài 2 điều trên để có thể đi xa hơn trong ngành cũng như đáp ứng nhu cầu của thị trường ạ ?
Em cảm ơn anh.

Nói sao nhỉ, nếu bạn theo hướng làm dev FE thì người ta sẽ cần kĩ năng của bạn, nghĩa là web nào bạn cũng phải chơi được, không giới hạn ở 1 lĩnh vực (ví dụ ecommerce, web quản lý,…). Do đó lĩnh vực nào có nhu cầu cao thì cũng không quá quan trọng với dev FE (dev BE thì khác, nếu có kinh nghiệm về 1 domain thì sẽ được ưu tiên hơn).

Nếu bạn muốn xây dựng project, thì hãy tự hỏi là project nào sẽ giúp mình học hỏi được nhiều kĩ năng nhất.

2 Likes

Em cảm ơn anh rất nhiều ạ.
Vậy em sẽ tìm hiểu thêm và xây dựng project phù hợp. Nếu anh có điều gì cần dặn dò thêm thì em rất sẵn lòng học hỏi ạ.
Một lần nữa em cảm ơn anh rất nhiều.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?