Nên làm việc với cái mình thích hay chạy theo nhu cầu?

Mình là SV năm cuối , học chuyên bên Java chuẩn bị ra trường mình xác định là gắn bó lâu dài với thằng Java , mình đã đi pv vài cty nhưng các cty đó yêu cầu mình làm việc với ngôn ngữ .net chứ không phải Java và nó cho thời gian 1 tháng để mình làm quen và học .net .Thực sự không phải ghét gì nhưng mình ko thích làm việc với thằng .net , nó gò bó ko thoải mái bằng Java . Giờ có nên bỏ tất cả những gì đã học từ Java để chuyển qua làm .net hay ko … bạn mình thì nó bảo cứ học đại đi không được thì nghĩ … có ai đã từng như thế này có thể giúp mình được ko…

Đừng làm những gì mình thích. Hãy thích những gì mình làm.
USOL-V

1 Like

Bạn đi kiếm mấy công ty nữa cũng vậy thôi.
Nếu muốn làm cái mình thích thì chỉ có tự làm.
Còn đã đi làm thuê thì phải theo người chủ, học đủ thứ theo yêu cầu, giờ thì .NET, khi nào có dự án PHP mà thiếu người thì bạn lại nhảy qua PHP, rồi có dự án iOS đang cần member thì lại học Swift…

Công ty thì theo yêu cầu khách hàng, họ thích công nghệ nào thì phải theo, không đáp ứng được họ thuê người khác.
Còn lập trình viên phải theo sự sắp xếp của công ty, đời lập trình viên là vậy đấy.

3 Likes

như vậy thì mình cứ đi làm thử nếu sau 1 tháng mà ko đáp ứng được yêu cầu của họ thì chia tay nhau nhỉ … mà nếu làm dự án mà ko có kiến thức chuyên sâu về công nghệ đó có khi nào làm ra những sản phẩm chỉ có vẻ bên ngoài là đẹp còn phần lõi bên trong thì lôm côm rồi khi update mở rộng sản phẩm thì lại lỗi bug ko bạn…

1 Like

Tốt nhất, bạn nên làm việc với cái bạn thích, nếu cái đó có thể nuôi tốt bạn và không khiến bạn bị gánh nặng cơm áo gia đình đè nặng. Ngược lại, mình nghĩ bạn nên làm cái mà xã hội cần, công ty cần.
Thân,
1 dev java đang học HTML&CSS theo nhu cầu của boss :smile:

Đó là thực trạng của các công ty gia công phần mềm VN, phần mềm chất lượng kém, giao diện đẹp nhưng trong ruột thì lộn xộn vì lập trình viên chỉ có 1-2 tháng làm quen với công nghệ mới. Bạn từ Java qua .NET thì còn đỡ, chứ từ PHP qua .NET thì nó lộn xộn cỡ nào.
Rồi sau đó vài năm, khách hàng muốn nâng cấp phần mềm thì những lập trình viên cũ đã ra đi hết, lập trình viên mới sẽ gánh hậu quả, ngồi dò code lồi mắt.

3 Likes

lập topic thảo luận riền về vấn đề này đi ông anh

Theo cả 2 nhé. Theo 1 không sớm thì muộn cũng đứt :smile:

2 Likes

Bạn cần bao nhiêu tiền để nghỉ hưu ?
Cần nhiều thì cứ theo nhu cầu, cho đủ no cái bụng đã.
Còn không cứ “mình thích thì mình làm thôi”, lí do tính sau.

Mình nghĩ đây là mình quan điểm khá hay của blog “Tôi đi code dạo”. Mọi người đọc thử xem: https://toidicodedao.com/2015/07/30/c-la-ngon-ngu-tuyet-voi-nhat-java-php-c-c-ruby-chi-toan-la-thu-re-tien/
P/s: đọc hết bài đã gạch đá nhé! =))

Học đi bạn, cơ bản 2 thằng này cú pháp hơi giống nhau, chuyên 1 cái thì cái còn lại dễ lắm. Từ Java chuyển qua PHP mới đáng đáng suy nghĩ :slight_smile: - suy nghĩ của thằng thuần android đang học fullstack web chỉ vì thích :smile:

mình SV năm 3 đây… khuyên bạn nên theo cả 2, theo cả đam mê và cả cái mình k thích… vì mình cũng cần tiền để thoả mãn đam mê mà… làm cái k thích trước đi… lỡ đâu lại thích nữa thì ta lại có lợi thế vì biết nhiều :v

Năm cuối thì theo cái xã hội cần đã ông ơi. Nhưng cái sở thích của ông mà k cần lo nghĩ vấn đề khác như cơm áo… Thì làm cái mình thích thôi. Cũng đang tìm hướng đi khi học java @@

Theo cái đam mê, gì chứ thiếu cha gì các công ty tuyển Java. Bằng chứng là bản thân tui trước giờ chả bao giờ apply các job khác ngoài Java, và khi đã đến trình độ expert rồi, không apply cũng có người mời.

1 Like

Có Mình, hồi mới ra trường mình đụng cái gì cũng làm Java hết, khi phỏng vấn cũng khai thật kỹ năng java, các sản phẩm cũng java… tới khi được nhận làm thì sếp đưa xuống toàn các dự án bắt buộc dùng .net c#… Riết rồi quen thấy cái nào cũng thích (hồi mới ra trường thì sùng Java như người ta sùng đạo, cái gì cũng thấy java là nhất). với lại ngôn ngữ chỉ là công cụ thôi, biết giải thuật mới quan trọng, biết làm rồi khong phải qua NN mới là lamg lại từ đầu đâu.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?