Nên làm công ty lớn hay nhỏ?

Hiện tại mình đang làm Android dev cho một công ty oursource cũng khá lớn. Lương bổng cũng khá, môi trường làm việc cũng thoải mái. Có điều ở đây là giao gì làm nấy và mình cũng cảm thấy làm việc như robot vậy.

Hiện tại có một công ty start up mới mở và có bảo mình về làm. Về đây môi trường sẽ chủ động, sẽ được tham gia vào tất cả các vấn đề của công ty. Sẽ được tham gia vào cả làm backend lẫn frontend. Lương sẽ ít hơn vài triệu so với lương công ty hiện tại của mình.

Mình đang phân vân ko biết có nên nhảy việc ko, vì thật sự mình rất muốn cọ xát và phát triển nhiều hơn nữa chứ ko muốn là giao gì làm nấy, mình muốn control được tất cả mọi thứ trong một project cỡ lớn.

Mọi người tư vấn giúp mình với nhé. Cảm ơn ạ !

11 Likes

Mình vẫn thích làm chủ hơn là đi làm công. Mình vẫn đang đi làm công để kiếm thêm thu nhập bù cho những lúc không có KH ngoài, một phần cũng học hỏi được kinh nghiệm quản lý và quy trình làm việc.
Hiện KH ngoài của mình qua hơn 1 năm cũng được khoảng hơn 40 khách, đang dự tính khoảng lên đến 100 mình sẽ bung ra làm ngoài, tự chủ thời gian, tự quản lý quy trình, tài chính, nhân lực.
Tóm lại nếu bạn còn trẻ, còn nhiệt huyết thì đừng ngại bay nhảy, 2-3tr/1 tháng không giúp bạn có được những kinh nghiệm quý báu khi có thể control được mọi thứ. Như mình bây giờ phải cám ơn cty cũ mặc dù lương rất bèo nhưng ở đó sếp giao cho mình làm mọi việc, thành ra bây giờ biết nhiều thứ, xử lý được nhiều tình huống với khách hàng, nói chuyện cũng tự tin hơn. Chứ còn trước kia mình nhát và ngại giao tiếp lắm.

6 Likes

Quan điểm phải rõ ràng. Thích ổn định hay thích liều lĩnh?

Đi làm thường

Lợi ích

• Lương lậu đảm bảo.
  • Có đủ các chế độ BH, nghỉ lễ, tết, thưởng, du lịch, nghỉ mát, party …
  • Công việc ổn định
  • Ngoài giờ làm việc ra thích làm gì thì làm.
  • Làm việc tốt thì lương tăng đều đều cùng chức danh.
  • Việc ko làm đc có thể nhờ đồng nghiệp giúp, hỗ trợ, làm thay, giải quyết hộ.

Bất lợi

• Làm nhân viên dưới quyền thì ít có quyền tự quyết.
  • Nhiều khi phải làm thêm giờ.

Đi làm Startup

Lợi ích

• Được quyền chủ động công việc
  • Nếu startup thành công thì tất nhiên cũng được hưởng lợi theo thành công, và thường là ăn nhiều hơn so với mong đợi.

Bất lợi

• Lương lậu ko đảm bảo, thấp.
  • Tự chủ động làm, và phải làm đc, chả có ai để nhờ vả, giúp đỡ.
  • Không có chế độ BH, nghỉ lễ, tết, thưởng, du lịch, nghỉ mát …
  • Lúc nào cũng phải làm việc, dù ở nhà hay ở văn phòng, đang chơi với gái hay đang cà phê với bạn … có vấn đề phát là phải ôm soi việc ngay.
  • Tỉ lệ startup cao, rất rất cao > 90% là thất bại, và sau khi thất bại thì lại bơ vơ.
  • Con đường làm startup rất mù mờ thường là ko có định hướng, chiến lược rõ ràng.
  • Để đi tới sản phẩm cuối cùng thì phải đi qua đủ thứ công nghệ, nền tảng và code thật nhiều và nhanh trong thời gian ngắn nhất có thể. Cái này dev ko làm được, coi như startup chết vẹo.
18 Likes

mỗi công ty đều có thế mạnh của nó.
công ty lớn thì sau một thời gian làm, họ có thể đánh giá khả năng của bạn và cho bạn vị trị khác. thời gian có thể lâu.
công ty nhỏ thì bạn sẽ làm từ A-Z. bạn sẽ có nhiều kinh nghiệm hơn và tự chủ hơn.
Còn nói về lương thì bạn không nên nhìn vào hiện tại mà nên nhìn xa.
công ty lớn thì tùy theo vị trí lương tăng có thể thấp hoặc cao.
công ty nhỏ, lúc đầu thì lương thấp, có thể sau này lương tăng cao hơn.
bây giờ bạn thích nhàn hay thích áp lực.

2 Likes

Cty mình thì ko phải là startup nhưng nó là cty nhỏ và khép kín. Vào đây làm mình thấy làm một số việc không liên quan lắm đến lập trình và công việc như mình nghĩ. Ngoài việc ngồi làm những gì anh quản lý giao thì còn kiêm đi cài phần mềm cho khách, hướng dẫn, thu tiền. Đi đưa hồ sơ hợp đồng cho sếp, hỗ trợ khách hàng. Bây giờ còn phải làm là chuyển 1 cái winform lên trên web và giao cho mình làm 1 mình, muốn làm gì thì làm, dùng cái gì thì dùng, và chuẩn bị show thử cho sếp coi @@. Cty này đc cái thời gian rảnh, thoải mái khá nhiều. T7, CN đc nghỉ, bận gì thì xin nghỉ không bị trừ lương, phù hợp vs các bạn vừa làm vừa học, gần nhà mình nữa! Mình làm cũng hơn 1 năm rồi. Dự định làm đến cuối năm nghỉ để đi học tiếp.

2 Likes

Em thích ổn định nhưng làm chủ được mọi thứ, hehe. :sob:

2 Likes

Nếu ra Start Up mà lương thấp hơn hiện tại thì đừng ra nhé bạn. Thông thường, các cty start up ít người, vốn rất mạnh, bung tiền nhiều để tuyển nhân tài, nên lương CỰC CAO.

Còn ai kêu Start Up nhỏ mà lương thấp thì nên tìm hiểu lại :smile: đó có thể là cty nhỏ thôi, chứ hg phải là 1 cty start up, hoặc có thể là cty start up của VN, vốn ít hơn.

3 Likes

Đâu phải startup nào cũng có nhiều tiền đâu? Nếu có nhiều tiền thì đã không có ycombinator hoặc kickstarter hoặc các tổ chức funding giống như vậy.

Tỷ lệ thất bại của Startup là khá cao, không phải startup nào cũng có vốn lớn

Có thống kê nói là 99%

5 Likes

Thật sự là khó lựa chọn. Mình biết nhược điểm của mình hiện tại là chưa bao giờ làm từ A đến Z một project cỡ lớn cả. Mình thích control và nắm bắt mọi thứ, có lẽ mình sẽ lựa chọn công ty start up này.

1 Like

Mình thấy cty lớn hay cty nhỏ không quan trọng: quan trọng là bạn có niềm vui với công việc hiện tại, cơ hội phát triển kiến thức, kỹ năng cho bạn. Nếu bạn thấy chán nản, thì dù lớn hay nhỏ bạn cũng không làm được tốt, không làm được lâu dài, mà như vậy sẽ làm cho bạn không có động cơ để phát triển bản thân nữa. Mình cũng làm trong 1 cty lớn rồi, rồi bây giờ là một cty nhỏ. Môi trường nào cũng tốt, việc gì mình cũng thấy thích làm. Vậy thì thêm vấn đề lương là quyết định sau đó :smiley:

6 Likes

Câu trả lời quá chuẩn luôn

1 Like

Ở công ty nhỏ, bạn sáng sáng có thể cùng cà phê với giám đốc, xin ứng lương trước vài tháng với chị nhân sự, khi ốm đau hay chuyện buồn, cả công ty đều gọi điện thăm hỏi, thân như 1 gia đình…có thể bày tỏ ý kiến, quan điểm cá nhân vào công việc một cách trực tiếp, và chính bạn cũng ảnh hưởng trực tiếp tới vận mệnh của công ty.

1 Like

Hehe, chỉ ra một điểm thú vị là làm công ty nhỏ mọi người thân với nhau hơn.

Muốn được làm tất cả thì làm công ty nhỏ.
Muốn được học quy trình, kiến thức, training bài bản thì vào công ty lớn.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?