Nên học tiếng Trung hay Nhật cho tương lai lập trình?

Em có thắc mắc như trên, mong các anh chị cho em xin ý kiến :slight_smile: em cảm ơn nhiều ạ <3

2 Likes

Theo quan điểm cá nhân thì e nên học Tiếng Nhật, vì a gặp nhiều đăng tuyển dụng của cty Nhật hơn.

7 Likes

Tiếng Nhật mình cũng học lỏm được mấy từ rồi, công nhận là cũng dễ nhớ! :stuck_out_tongue:

3 Likes

tiếng Anh :smile:

7 Likes

:v tiếng Nhật rất khó học đấy, nên học tiếng Nhật hơn tiếng Trung,

3 Likes

hahahahahahahahahha

1 vote cho tiếng Anh.

Đừng học tiếng Trung, cạnh tranh không lại tụi TQ, Malay-Chinese, Singapore-Chinese đâu. Tụi nó nói tiếng Anh, Tiếng Trung, Tiếng Malay như gió.

5 Likes

Biết là tàu khựa giỏi nhưng cho tiền em cũng ko học tiếng Tờ-rung đâu :blush:

3 Likes

mình cũng nghĩ học tiếng anh, học được tiếng anh thì học cái gì cũng dễ hơn .

2 Likes

Chắc bạn ấy muốn học thêm ngôn ngữ ngoài tiếng Anh.

3 Likes

em cảm ơn nhiều ạ :smile:

em cảm ơn anh nhiều <3

dạ đúng rồi đó anh, em muốn học thêm một ngôn ngữ khác nữa ngoài tiếng anh ra

mình nghĩ là nên hk tiếng nhật, vì cơ hội tuyển dụng cao hơn

1 Like

Nên học thêm tiếng Nhật vì:

• Chi phí học tiếng Nhật rất bình dân, có nơi 300k/ tháng.
  • Các công ty Nhật Bản đầu tư vào VN cũng nhiều.
  • Có chương trình onsite tại Nhật mà bạn chỉ cần biết tiếng, sang bên Nhật họ đào tạo thêm về kĩ thuật.
  • Tiếng Nhật khó, không phổ biến như tiếng Anh, nên sự cạnh tranh trong môi trường nói tiếng Nhật cũng dễ thở hơn. Đây là nhược điểm mà cũng là ưu điểm.
2 Likes

Bản thân mình đang là lập trình viên, đồng thời sử dụng thành thạo tiếng Trung (không thua phiên dịch) nhưng hiện tại mình không dùng gì đến tiếng Trung cả (do có quá ít công ty cần lập trình viên biết tiếng Trung, ngược lại tiếng Nhật thì vô vàn và lương rất cao :slight_smile: ).
Do vậy nếu bạn nào đang có băn khoăn như chủ thớt thì tốt nhất là học tiếng Nhật.

Bạn không nói rõ mục đích nên cũng khó cho ý kiến. Bản thân tôi thì tôi có thể sử dụng được tiếng Trung, nhưng tôi nghĩ bạn nên học Tiếng Nhật <(")

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?