Nên học thêm tiếng Trung hay tiếng Nhật?

Giờ mình còn đang ngụp lăn với tiếng anh đây, thật sự không có thời gian học tiếng anh, vì sắp tới còn làm đồ án nữa nên đang không biết sắp xếp thời gian thế nào.

Hồi đó tôi học một lúc ba thứ tiếng: Anh, Pháp, Nhật. Cứ tưởng như học ngôn ngữ lập trình (cũng là ngôn ngữ mà), chỉ cần thông thạo môt thứ là cái gì cũng học được. Cuối cùng vào lớp tiếng Anh thì nói tiếng Pháp, vào lớp tiếng Nhật thì nói tiếng Anh … cuối cùng phải bỏ hai món kia, tập trung học tiếng Anh thôi. Bây giờ vẫn còn thích hai thứ tiếng kia, có điều già rồi, sức lực có hạn … :slight_smile:

2 Likes

Cho em hỏi là tại sao chị bỏ ngang tiếng Nhật vậy ạ? Do ngôn ngữ này quá khó hay như thế nào vậy ạ? Em cũng đang phân vân giữa 2 thứ tiếng này và cũng đang có suy nghĩ theo học tiếng Nhật nhưng không chắc là mình sẽ theo được TvT Em cũng có một bà chị theo học tiếng Nhật, cũng ok lắm còn được nhà trường trợ cấp qua Nhật du học 1 năm, em muốn đi theo bả nhưng không chắc lắm vì sức chịu đựng khó khăn của mỗi người là khác nhau. Tiếng Trung thì em cũng nghe nói dễ học nhưng ra trường khó xin được việc, lương khá bèo bọt, du học Trung Quốc cũng không khả quan, chi bằng làm việc trong nước mình thôi. Em phân vân quá chị ơi. Em đang năm cuối THPT và đang rất mơ hồ huhu.

tiếng nhật có vẻ ổn hơn á
thấy cty nhật ở việt nam cũng nhiều mà lỡ có học tiếng nhật thì chuyển sang tiếng trung cũng dễ :)))

1 Like

Tui cx đang phân vân
Học nửa khóa tiếng nhật rồi mà thấy khó quá lại nản

Học tiếng nhật khó lắm T.T
Tui muốn bỏ nề !!!

Tùy theo mục đích của mình là gì, nếu học vì thấy thích thì tiếng nào cũng được.
Tiếng nhật và tiếng trung có rất nhiều chữ Hán dùng chung, nên học cái này xong có thể hỗ trợ cho học cái kia. Thậm chí bản thân mình thấy thành thạo tiếng anh cũng rất có ích cho việc học tiếng nhật , vì 1 là tiếng nhật cũng có nhiều từ gốc tiếng anh, 2 là những sai lầm khi học tiếng anh mình sẽ không lặp lại lúc học tiếng nhật nữa.
Nếu học để làm việc, nên học tiếng nhật trước. Tiếng trung có vẻ là ngôn ngữ của tương lai hơn là hiện tại, vì hiện tại nhật đang rất thiếu lao động.
“Hiện giờ tiếng nhật đang có giá lắm, biết tiếng anh bây giờ không tính là biết ngoại ngữ nữa” :smiley: , cách đây mấy năm hồi mới bắt dầu học tiếng nhật sếp bảo vậy.
Làm việc ở nhật thu nhập có thể đạt đến 1 tỉ đồng/năm hoặc hơn, cộng thêm vô số các lợi ích khác, từ tính kỷ luật , trình độ chuyên môn, văn hóa ứng xử, chất lượng cuộc sống cao( thực phẩm sạch, không có ô nhiễm, bụi bẩn, độc hại…
Hoặc đang làm ở công ty nhà lương bèo bọt 8-10mil, chỉ sang nhật làm tầm 1 năm rưỡi rồi về đã lột xác, nhảy sang chỗ khác đã nhận lương 30-35mil .
Nhưng tiếng nhật học nó khó hơn nhiều so với học tiếng anh, nhiều người bỏ cuộc vì không theo nổi, cảm thấy không có tiến bộ.
Nếu đang cảm thấy khó quá , nản quá hay mọi thứ đang không đâu vào đâu thì nên dẹp nó qua 1 bên, để lúc nào có hứng thú hoặc cảm thấy học nó mình sẽ thu được nhiều lợi ích thì hãng tiếp tục. Chẳng hạn, khi đi phỏng vấn bằng tiếng anh hoặc bằng tiếng nhật mà bất lực, biết nó hỏi gì nhưng không thể trả lời được, bạn bè cùng phỏng vấn nó lại pass, sau vài lần ê chề như vậy có khi bạn sẽ lao vào học như điên.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?