Nên học thêm tiếng Trung hay tiếng Nhật?

Em chào anh chị. em sắp bước sang năm 4 và đang phân vân giữa việc học thêm tiếng trung hay tiếng nhật.

1. em muốn học tiếng trung vì sở thích (trước giờ e rất thích học tiếng trung)
  2. nhưng nếu học tiếng nhật thì sau này sẽ thuận lợi hơn cho công việc sau này

p/s: câu hỏi của e có thể nó hơi nhảm chút, nhưng e mong là nhận được sự góp ý của anh chị.
p/s 2: tiếng anh e chưa thi toeic nhưng có cơ bản rồi nên e đang cày thêm nên mong mn không đề cập đến tiếng anh
Em cám ơn!

• Tiếng Nhật
  • Tiếng Trung

0 voters

Bạn thích thì theo thôi! Học hành mà có đam mê hay sở thích thì nhanh lắm. Cố học tốt rồi sang Hồng Kong hay Đài Bắc mà làm cho sướng. Chứ sang Trung Quốc khổ lắm, lại còn ô nhiễm môi trường nữa. Ngành CNTT thấy có vẻ phát triển mạnh ở Hồng Kong và Đài Bắc nhất là những trò chơi điện tử.

Yep. Nếu bạn không thích thì thôi. Đâu phải cứ sang Nhật là thuận lợi hơn. Làm việc ở Nhật áp lực lắm bạn

3 Likes

🡆 Học cả 2.

Bởi vì:

Học tiếng nào trước?
🡆 Theo kinh nghiệm của mình thì học cái nào trước cũng được, 2 ngôn ngữ này có nhiều điểm tương đồng, sẽ bổ trợ qua lại cho nhau.

1 Like

Lái khét quá em. Chủ thớt cần tư vấn học Trung hay Nhật thôi, không cần phải bàn về môi trường bên đó như thế nào :smile:

5 Likes

Bạn phải định hướng tương lai ngay từ đầu vì học 1 ngôn ngữ mới tốn ko ít thời gian nên việc học cả 2 là rất khó. Tiếng nào nó cũng có cơ hội riêng của nó, bạn ko nên nghĩ chỉ tiếng Nhật mới giúp được trong công việc tương lai vì CNTT ở Trung Quốc phát triển ko kém bên Nhật đâu nên sớm muộn nó cũng sẽ thiếu nhân lực và lúc đó là cơ hội cho những người biết tiếng Trung.
Mình nên nghĩ bạn nên đầu tư vào tiếng Anh nhiều hơn, sau đó khi tiếng Anh ok mà còn đam mê với bộ môn Chinese thì tới với nó thôi :slight_smile:

1 Like

Chắc bạn chưa đọc kĩ chủ thớt nói gì.

Thời đại này, học ngôn ngữ thứ 2, 3 là bình thường, có gì đâu mà các bác lái khét thế @@

1 Like

Web bên trung nó có phát triển không ạ?

e biết là tốn không ít thời gian nhưng tiếng anh về cơ bản em nắm được rồi (tức là không đến nỗi quá kém) nên giờ e muốn học thêm thôi

trung quốc cũng phát triển. Nói chung công nghệ ở Trung Quốc khá là phát triển mạnh. Bạn cứ yên tâm

P/s: Thú thật ở TQ không thuận tiện lắm. TQ vốn bẩn thỉu rồi bạn :slight_smile:. Không muốn nói lắm nhưng phải nói

2 Likes

thật ra thì em thích học tiếng thôi. kiểu xem phim rồi weibo các thứ mà chữ nó loằng ngoằng không hiểu gì :v

1 Like

Thích học tiếng thì cứ học đi bạn. Động lực của mình cũng giống bạn :grin:

Học tiếng Trung sang sang tiếng Nhật có nhanh hơn một chút đó =))

2 Likes

Câu này không đúng lắm! Tiếng Nhật chữ hán có phần khác so với tiếng Trung

P/s: whatever OP cứ thích là theo. Chả ai cấm cả

3 Likes

Học tiếng Trung sang sang tiếng Nhật có nhanh hơn một chút đó =))

– Có muốn nhấn mạnh phát nữa không =))

Kanji = Tiếng Trung giản thể + Tiếng Trung phổn thể + Dị thể chứ có cái gì đâu :v Biết phần nào hay phần đó chứ.

Học cái nào mà chả phải biết 214 bộ thủ :v

2 Likes

Anh nói như dễ lắm ý :(((( Em học được 500+ chữ kanji mà nát cả óc đây :((((

2 Likes

Đấy là em chứ có phải người khác đâu =))

2 Likes

30s quảng cáo = ))
Dùng app này học kanji và từ vựng nhanh lắm nè bạn = ))

4 Likes

Bác này PR ghê thế :unamused:

Dù sao cảm ơn nhé! Đúng cái mình cần :blush:

P/s: Viết thích hợp cho mac hay linux được không nhỉ? Ít ra dùng ElectronJS hay PyGTK cho đa nền tảng. Đa nền tảng cũng khá quan trọng

2 Likes

Giờ các công ty đang có ý định tấn công thị trường TQ (FSoft cũng đã mở chi nhánh ở Thượng Hải)
Thị trường TQ mới và đầy tiềm năng nên sau này có thể sẽ vượt Nhật

1 Like

Mình viết C# cho lẹ để còn học :sweat_smile:
Có thể sau này sẽ làm lại trên web.

2 Likes

Nếu có điều kiện thì học cả hai, nhưng em nói có sở thích tiếng Trung thì cứ học tiếng Trung trước.

Học ngoại ngữ mà thích ngôn ngữ, văn hoá nước đó thì nhanh tiến bộ hơn nhiều.

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?