Nên học thêm tiếng Trung hay tiếng Nhật?

Mình nhấn mạnh lại cho bạn nhé.

4 Likes

Sao có những bạn có thời gian mà học thêm mấy thứ tiếng khác ngoài tiếng Anh hay vậy. Riêng ngành này nói thẳng ra technical skills ko bao giờ là đủ, càng học càng làm thì càng thấy mình ngu. Mình sáng đi làm trên công ty, tối về tắm rửa đọc tin tức chút xíu là kiểu thời gian nó đã khép kín lắm r :cry: sao có thể moi đâu ra time mà spend cho tiếng Trung hay tiếng Nhật ta. May cho mình là kĩ năng tiếng Anh của mình tốt nên ko cần phải cày ải thêm tiếng Anh nữa đó. Chứ như mình thấy có những người vừa học lập trình, vừa học tiếng anh lại vừa phang cả tiếng nhật, học như vậy liệu có hiệu quả? Thực dụng tí, nên nhớ bạn là developer và dòng code mang lại tiền cho bạn, ko phải số lượng ngoại ngữ bạn biết hay tài lẻ bạn có.

Thời gian biểu của mình nếu không OT đây:
8g - 17g30: working
18g30 - 21g: karatedo (Thứ 2, 4, 6)
18g30 - 21g: learning English (Thứ 3, 5, 7)
22g - 2g: learning Japanese
Ngoài ra còn có cuối tuần để học.

Đúng rồi, nhưng mình làm và học chỉ khi ở công ty, về nhà ít khi đụng tới.
Ngành nào cũng vậy, không nên đem công việc về nhà.
Mình làm để sống chứ không phải sống để làm.

Hiệu quả hay không cũng được, quan trọng là thỏa mãn được đam mê :smile:
Có đam mê (về ngôn ngữ, văn hóa Nhật) thì cách nhìn nhận sẽ khác hẳn.

Chuẩn rồi, cơ mà mình thích tương lai được code ở Nhật :laughing:

Có N1 tiếng Nhật thì trợ cấp mỗi tháng thêm cả chục chai đấy ạ :grin:

4 Likes

Công ty nào trợ cấp N2 cả chục chai thế bác :v :v hay là chém hơi mạnh ạ :laughing:

Sorry bác, thông tin đọc từ lâu nên không nhớ rõ :sweat_smile:,
N2 5 chai, N1 10 chai

3 Likes

câu này hay quá bác ơi :smile:

1 Like

mình nghĩ tiếng nhật tới N3 là được rồi.
N2 và N1 tới người nhật còn thì không nỗi, huống hồ người nước ngoài.

Dev có N2 qua Nhật sống quách, ở đó mà 5 chai N2 với 10 chai N1…

Ai nói với bạn là người Nhật không có nổi N2 hay N1. Bạn DỐT không có nghĩa người bản xứ cũng DỐT như bạn.

Người Nhật “thuần chủng” sẽ học 2000 từ Kanji trở lên, bạn tham khảo JLPT Kanji. Nếu bạn học Đại học bằng tiếng Nhật thì trình N2 là TÔÍ THIỂU…

Người Nhật mà không đạt tới N1 á? Có phát ngôn ngông cuồng quá không vậy bạn?

không biết bạn học ngôn ngữ nào thế.mình nói tiếng Nhật 5 năm rồi đây cũng đâu có cần biết dùng 214 bộ thủ nhỉ.

1 Like

bạn nói vậy thì hơi quá rồi.
nếu bạn nói nhiều người Nhật còn không đạt được N1 thì còn có chứ.

N2 trở xuống là tiếng Nhật dùng hàng ngày rồi nên ko học họ cũng có thể thi dc.
còn N1 rất ít dùng trong cuộc sống thường ngày nên nhiều người trẻ không biết thì cũng không có gì lạ.

Tuỳ thôi, với khả năng viết thơ con cóc của mình thì mình chỉ đánh giá tiếng Việt cỡ A2 (sơ cấp), dù là người Việt.

Khiêm tốn xí có sao đâu. :kissing:

2 Likes

Nói có cần bộ thủ nào đâu :penguin:

Bạn không biết cũng không sao, mình nghĩ là chưa đến lúc cần thôi.

1 Like

@hungaya Bác cũng làm cả thơ cơ đấy, khiêm tốn thì là con cóc, chứ không khiêm tốn thì là con gì vậy bác? Mình thì thích đọc thơ của người khác, có gì bác post lên vài bài cho mọi người thưởng thức.
Trình độ tiếng Việt của mình thì không biết có được cấp B không nữa!

Thơ con cóc là ý mình viết thơ không được luôn đó :joy:
Văn có mùi ngôn tình còn viết không được huống chi làm thơ. :disappointed_relieved:

Mình viết được tài liệu kĩ thuật, bài báo khoa học thôi, có khung sẵn rồi viết thoải mái hơn nhiều, không phải có cảm xúc như thể loại văn khác.

“Dốt văn” đã là năng kiếu bẩm sinh của mình.

Thế mà mình cứ tưởng. Làm thơ thì tùy hứng thôi :smiley: Thơ tình thì còn viết được chứ ngôn tình thì chịu, không nuốt được.

Nếu đã là sở thích thì nên học tiếng Trung em nhé!
Vì tiếng Nhật mượn khoảng 3000 từ tiếng Trung, hệ thống ngôn ngữ có nhiều từ đồng âm, ký tự cũng tương đương. Nên em hãy bắt đầu học từ thứ mình thích, học thật tốt. Sau khi có vốn tiếng Trung thì thấy tiếng Nhật cũng sẽ không quá khó như em nghĩ đâu!

Chúc em thành công!

1 Like

rồi giờ sao rồi bạn =)))) đang học gì rồi
Bạn giống mình hồi năm 1 vch. Cuối cùng mình chọn tiếng Nhật, xong bỏ ngang và bây giờ đang ôn thi Toeic. Đang tính sau học tiếng Trung, nhưng nghĩ vẫn tiếc thời gian trước bỏ ra học tiếng Nhật nên vẫn phân vân :v

Ko biết thớt sao rồi, nhưng vote tiếng trung nhé. Học tiếng nhật nhưng chưa chắc “chịu đựng” được với môi trường Nhật đâu. Trung hiên đang rất mạnh (theo nhiều nghĩa) nên hiểu nó nói gì và viết gì là nên làm, chưa kể thớt nói là thích tiếng Trung thì lăn tăn làm gì, học rành tiếng trung sau này học Nhật chưa muộn vì tụi nó cũng bà con với nhau.
btw, bạn mình nói sống và làm bên Trung rất sướng (ngoài cái vụ quản lý bằng camera AI và đồ ăn nhiều dầu :pray:).

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?