Nên học ruby hay PHP

Như tiêu đề ạ! HIện tại e đang là sinh viên, cơ bản về PHP, kinh nghiệm đi làm 3 tháng. Vừa rồi e có ứng tuyển vào công ty Framgia, cũng thuộc dạng khá lớn, môi trường làm việc ổn, nhưng họ lại yêu cầu e chuyển sang ruby, sẽ được đào tạo từ A->Z. Em đang phân vân không biết có nên chuyeenr sang học ruby k ạ? Mong nhận được sự tư vấn của mọi người về công việc cũng như cơ hội sau này

1 Like

Nếu bạn định làm thị trường Nhật Bản thì Ruby là lựa chọn tốt. Hơn nữa, đã có kiến thức nền tảng về lập trình, việc thay đổi ngôn ngữ lập trình về lập trình web không có gì đáng ngại cả.

Xem ra lập trình web nói thật ra là không cần thật chuyên sâu đến tận ngóc ngách của một ngôn ngữ lập trình (theo đúng lý thuyết) lắm với 95% các dự án về web.

Vì vậy, đừng sợ học Ruby rồi sau này không làm được gì khác, họ đào tạo và làm, sau này nếu không thích nữa lại quay lại với ngôn ngữ mà bạn yêu thích và am hiểu nhất.

2 Likes

Theo mình thì nên chọn Ruby, tại nó có vài ưu điểm:

• Lương: Theo mặt bằng chung thì lương Ruby cao hơn PHP
  • Ruby được nhiều công ty startup lựa chọn => nhiều cơ hội trở thành những key member.
  • Ruby cũng dễ học nữa :smile: , biết PHP rồi qua Ruby cũng dễ
1 Like

Lý do của sự phân vân này là gì?

Bạn sợ chuyện gì sẽ xảy ra khi học Ruby, nên đặt câu hỏi rõ ràng.

3 Likes

mình đang thực tập ruby on rails đây , nó cho 3 ngày để học ruby và 10 ngày học rails , nói chung ruby nó rất đơn giản chỉ có cái khó là cú pháp quá ngắn gọn nhiều khi bên java viết nguyên 1 method bên này nó viết 1 cái block code là xong , còn framework rails thì phải nói là nó hỗ trợ đến tận răng luôn từ cấu hình , thiết kết thư muc , đến việc gen code , url , path … hồi xưa học java thì mình toàn phải tự cấu hình hết từ server cho đến app , rồi nhiều module kết hợp với nhau lại phải cấu hình … còn rails thì nó chỉ cần khai báo các gem ra và dùng thôi …mình chưa thử qua php nhưng nếu để làm 1 web vừa và nhỏ thì rails là sự lựa chọn khá ổn…

1 Like

Bác cũng thực tập bên framgia ạ???

Thật sự nếu tìm được lý do thì em đã tìm được cách giải quyết anh ạ :frowning:

Em cảm ơn ạ! Khá đầy đủ thông tin cho em tham khảo!

Vâng ạ, vậy chắc em học Ruby thôi ạ!

Nếu không tìm được lý do thì lo lắng có ích gì? Có cơ hội học ngôn ngữ mới mà còn được trả tiền là may mắn rồi, cứ học thôi sao lại xoắn?

4 Likes

đang thực tập đây , nói chung chỉ áp lực về thời gian thôi , vì nó cho thời gian để học rất ít với lại do trước khi vào thì chưa biết tý gì về ruby cũng chưa từng làm việc với ngôn ngữ kiểu thông dịch nên khi code mình thấy nó hơi lỏng lẻo kiểu gì ấy , nhưng cũng phải tập quen dần hết mà nó không đòi hỏi phải master ruby đâu chỉ cần nắm cơ bản thôi xong là qua rails luôn ( ghét nhất mấy cái trò tự gen code của nó ) với lại nó đòi hỏi về conversion code cao lắm không được sai dù là 1 dấu space…

1 Like

Dạ vâng em cảm ơn ạ!

Nghe có vẻ căng bác ạ. Nay e vừa phỏng vấn xong, nó bảo chờ 1 tuần, k biết sao. Bác làm ở hadinco hay bên Trần Đại Nghĩa ạ?

mình ở đà nẵng , đậu thì vào quẩy thôi sợ gì trừ mấy đứa có chuẩn bị trước về ruby còn lại thì cũng mù tịt vì cái ruby này ko chỗ nào dạy hết , mà có cái là nó review code ác lắm đấy , với lại nếu đã học xong hết rồi đi thực tập mới chịu nhiệt nổi chứ vừa học vừa thực tập khó lắm vì nó ép mình về mặt thời gian , mình học java 2 năm đây vừa mới ra trường chưa kiếm được chỗ nào nên vào quẩy luôn sau 1,5 tháng nếu được thì nó kí hợp động mới có lương (5tr) còn giờ chỉ là thực tập không lương thôi…

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?