Nên học lập trình vi điều khiển nào

Em muốn học về lập trình vi điều khiển . Mọi người cho em hỏi giờ nên học vi điều khiển nào thì tốt nhất ạ , cho cơ hội việc làm cũng như thực tập dễ dàng hơn ạ

Học con nào cũng được. Thực tế thì người ta học nhiều con.
Nếu muốn kịp thời đại thì ARM (ST, NXP…), còn không 8051, AVR, PIC … cũng chả sao cả.

3 Likes

em đang tính học AVR atmega16 rồi lên tiếp con khác . a có tài liệu để nghiên cứu thêm con này không ạ …

Mình không dùng AVR nên không có tài liệu. Nhưng con này phổ biến nên dạo 1 vòng google chắc cũng tìm thấy khá nhiều tài liệu.

3 Likes

em thì C đã biết cơ bản … cần học thêm những gì từ 1 con vi điều khiển để lập trình tốt nó ạ

Cần biết chức năng của con MCU (vi điều khiển) đó để sử dụng phù hợp với mục đích của mình.

Học cách sử dụng chung của module nào đó như ADC, UART, GPIO, SPI, I2C, TIMER…
Chú ý là cách sử dụng chung như:
Chức năng làm gì ?
Các thông số cần thiết là gì và ý nghĩa/ ảnh hưởng như thế nào ?

Để khi chuyển sang con khác sẽ nhanh nắm bắt được vì các con khác cũng cấu tạo từ các module như vậy. Chúng có nhiều điểm giống nhau.

3 Likes

em cảm ơn a . em đang năm 3 điện tử :frowning: năm 1 năm 2 quá lơ mơ không nghiên cứu sớm . giờ sắp ra trường rồi mới lo học . càng lo càng rối chả biết nên bắt đầu từ đâu :frowning: cảm ơn lời chia sẻ của a

Món này nếu nắm được cách cơ bản thì học cũng nhanh thôi.
Sợ khó quá thì dùng Mikro C vì nó có thư viện tích hợp và ví dụ kèm sơ đồ mạch sẵn. Hiểu cơ bản rồi thì chuyển sang hàng chính thống nếu muốn pro hơn.

Tuy nhiên một cái rất quan trọng là giải thuật. Tức là thuật toán - thể hiện độ thông minh của firmware. Cái đó mới đánh giá được chất lượng của người thiết kế và mang giá trị cho người sử dụng chứ không phải là con chip gì, hầm hố hay xung cao ram nhiều …

3 Likes

vâng em cảm ơn a ạ . Mong học hỏi được a nhiều điều

1 Like

bạn nên bắt đầu mới 8051 nếu có thời gian. rồi học msp430 rồi học arm nếu bạn là người mới bắt đầu

2 Likes

Hiện tại mình đang năm 3 nghành nhúng, theo mình thì lộ trình sẽ như này:

1. Nắm chắc lập trình C, kỹ thuật số, và các lý thuyết vđk cơ bản như Timer, Ngắt, I2C, Delay, ADC …v.v.
  2. Dòng AVR thì có Arduno là dễ tiếp cận nhất hoặc là PIC, thực hành những lý thuyết vđk trên
  3. Rồi các dòng vđk cao và mạnh hơn thuộc dòng ARM, còn có các board nhúng cũng rất đáng nghịch như Raspberry Pi, Intel Galileo v…v
    Chúc bạn thành công!
1 Like

mình đang bắt đầu nghiên cứu về AVR nhưng thấy họ dùng modul ardunio để thực hành avr với atmel studio . bạn có thể giải thích cho mình 1 chút về vấn đề này không ạ

Học có thể coi như có 2 đường:

1. Đi từ gốc tới ngọn.
  2. Đi từ ngọn tới gốc.

Học như các trường ĐH là cách thứ nhất.
Arduino là cách thứ 2.

3 Likes

Arduino nó up trong đó 1 bootloader có sẵn của nó rồi. Tức là nó che đi hầu hết những thứ khó khăn nhất… Bạn muốn học AVR mà dùng Arduino thì không được roài.

à họ lấy kit ardunio để sử dụng con ATMEGA328 ạ . lập trình theo cách của AVR chứ không phải ardunio ạ . vẫn ổn chứ ạ

Ừ vẫn ổn. Chỉ là mượn phần cứng Arduino thôi.

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?