Nên học chuyên sâu vào .NET hay học thêm 1 ngôn ngữ khác như Ruby, Python hay PHP?

Chào mọi người.
Hiện tại thì mình đã có skill kha khá trong .NET, và làm web MVC 5 cũng đã khá ổn.Java thì mình đang học Java Struts,Spring. Mình cũng sắp tốt nghiệp rồi.
Vì thời gian cũng khá dư giả nên bây giờ mình đang phân vân nên học chuyên sâu tiếp vào .NET MVC hay là chuyển qua học rộng hơn học thêm các công nghệ cũng như ngôn ngữ mới như là Ruby on rails, PHP Laravel, hay Python…
1 Điều nữa nếu học thì nên chọn PHP hay Python, Ruby đây ạ ?

Cảm ơn nhiều !

Tập trung vào 1 cái thôi. Đi làm 1 vài năm cứng tay nghề thì tùy tình hình nhu cầu công việc mà chuyển sau.

Cái này là chém gió nhé. Sản phẩm làm ra từ .NET đâu, đưa lên mọi người xem thử. Nhiều bạn cứ tin rằng skill mình khá, trong khi đó chỉ là làm bài tập ở lớp học, còn thì không có sản phẩm nào ráo trọi, có khác nào skill của mấy ông võ (cổ truyền) bên Trung Quốc đâu.

4 Likes

Bạn cứ đi xin thực tập về .Net thì hơn, chứ bạn học nhiều mà ko áp dụng thì cũng quên thôi mà có khi học còn ko dùng đến @@

2 Likes

Còn trẻ ngại gì không học? Học nhiều ngôn ngữ cho bạn cái nhìn tổng quan điểm mạnh yếu của từng ngôn ngữ. Dựa vào đó mà tìm giải pháp phù hợp cho vấn đề mà bạn gặp. Tránh tư duy ếch ngồi đáy giếng, làm 1 ngôn ngữ quen rồi đâm ra tư duy cực đoan, như kiểu C# mới đỉnh, Javascript chỉ là trò trẻ con.

Nếu bạn muốn có công việc ngon lành. Hãy học chuyên sâu trước khi học những thứ khác

Nếu bạn cảm thấy chán và muốn đổi gió? Cứ thử học cái gì đó mới mẻ hơn. Thích thì cứ nhích, làm project nhỏ, viết lại app cũ bằng language mới, viết lib, app phục vụ bản thân và cộng đồng

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?