Nên học ATTT tại Học Viện Mật Mã hay lập trình ở 1 trường nào đó?

Chào các a/c! Còn 3 tháng nữa là em thi đại học rồi, em ở miền Bắc, lực học trung bình có lẽ thi cũng chỉ đc tầm 18-22 điểm. Với số điểm này ko đủ vào HV BC Viễn Thông. Em đang phân vân không biết nên học ATTT tại Học Viện Mật Mã hay lập trình ở 1 trường nào đó. Cả 2 nghành này em đều thích như nhau. Em rất mong a/c tư vấn cho em. Em xin cảm ơn ạ !

Theo anh tùy sở thích của em thì em theo thôi. Và dù chọn trường rồi, sau em vẫn có thể chuyển hướng được mà. (Thế nên cứ chọn trường nào điểm khả năng đỗ cao thì chọn. Cứ xác định sau học trường nào thì cứ tự học là chính.). Trước anh học An Toàn Thông Tin của học viện Kỹ Thuật Mật Mã nhưng lại đi làm về lập trình mobile đây. :smiley:

À, thêm câu nữa, học về lập trình dễ kiếm việc hơn. Thậm chí chả cần xin việc đâu thì tự làm ở nhà cũng được. :v À thêm 1 hối hận nữa, cho em rút kinh nghiệm từ anh, là trước còn đi học, không chịu học tiếng anh tử tế làm giờ cứ phải cày bằng được.

A ơi có phải a học Công nghệ thông tin
(Chuyên ngành Kỹ thuật phầm mềm nhúng và di động) của Học Viện Mật Mã ko ạ ?

Ngành đó mới mở thôi, hồi anh học chỉ có ngành An Toàn Thông Tin (dân sự) và Kỹ Thuật Mật Mã (quân sự).

Anh học An Toàn Thông Tin nhưng đi làm Lập Trình nhé.

Dạ, anh thấy em có nên học cả Lập Trình lẫn ATTT ko ạ ? Giờ a nhận việc tại nhà hay đi làm ạ ? Vời tầm bằng kỹ sư ATTT, nếu mình có kỹ năng liệu người ta có nhận mình vào làm Lập Trình Viên ko ạ ?

Nếu em định xin vào mấy công ty có kiểu tý liên quan nhà nước thì mới cần bằng đại học (mấy công ty sau cần bằng này như VTC, Fsoft…) (xin mấy công ty này bằng gì cũng được miễn là bằng đại học)

Còn làm mấy công ty nhỏ startup hay công ty nước ngoài thì bằng cấp chả có tác dụng gì cả. Quan trọng em có làm được việc không thôi.

Anh đi làm từ hồi năm 4 về lập trình.
(Học về ngành CNTT nhiều người đi làm sớm lắm, nhất là mấy bạn học về lập trình)

P/S: Em mà học được cả ATTT và Lập Trình thì càng tốt nhé. Dù làm cái gì sau nó cũng có tác dụng.

Dạ, em cảm ơn anh ạ !

Học về bảo mật thì có vẻ ít việc hơn là lập trình phần mềm. Những ngành nghề cần về bảo mật ở VN mình biết:

• Bảo mật trong ngân hàng (tiền bạc nên không thể đùa được)
  • Virus / antivirus
  • Làm tư vấn bảo mật cho các công ty # : web (chủ yếu), soft (tư vấn cài đặt key, check lỗ hổng), …

Ngoài ra, có thể làm hacker ^^ chuyên tìm kiếm lỗ hổng tấn công và đòi tiền chuộc.
Nếu học về bảo mật, bạn đọc thêm chuyện nghề của anh Dương Ngọc Thái (thaidn) http://vnhacker.blogspot.com/

anh cho em hỏi là học trong HV kỹ thuaath mật mã thì học lập trình ở đâu ạ :V
Vừa học ATTT vừa học lập trình có OK không anh ??

Câu hỏi 1: "anh cho em hỏi là học trong HV kỹ thuaath mật mã thì học lập trình ở đâu ạ :V "
Có 4 cách học:

1. Học trên trường: trước mình học có học Pascal, C, Java (để học OOP), ASM, giờ hình như có thêm Lập trình mạng thì phải
  2. Học với nhóm (Ở trường Kỹ Thuật Mật Mã có KSEC Club tìm hiểu mà join xem :v nhưng cứ xác định là tự học đi nhé)
  3. Tự học (cái này mình thực hiện là chính)
  4. Học ở trung tâm (hồi xưa mình chả có tiền toàn phải tự học rồi xin đi thực tập…)

Lời khuyên của mình bạn nên tập trung cái 3, tức là tự học, rồi kiếm công ty nào đó mà thực tập

Câu hỏi 2: “Vừa học ATTT vừa học lập trình có OK không anh ??”
Hoàn toàn được. Hai cái nó có hỗ trợ cho nhau.
Như giờ mình làm về lập trình mobile nhưng thỉnh thoảng vẫn thích chơi CTF. (CTF - là kì thi về ATTT khá hay, bạn thử tìm hiểu và chơi xem)

anh có thế cho em biết bắt đầu chơi CTF như thế nào được không ạ.

Cho em hỏi anh học ATTT ở HV thì HV có đảm bảo việc làm cho anh ko
Và bh hiện anh đaq làm j
Em cảm ơn

Nếu em học hệ dân sự như anh thì phải tự lo kiếm việc nhé. Cơ mà nếu em giỏi sẽ được thầy cô giới thiệu. (Cái này hơi khó). Hiện tại anh đang là lập trình viên bên LINE.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?