Nên học Android, PHP, hay Java Dev

theo anh thì em học android thì có thể đi làm ngay.
anh thấy nhu cầu tuyển dụng của android/ IOS ở việt nam hiện đang cao.
android thì có thể học nhanh ? Anh không biết chính xác lắm vì anh không có học.
nếu em học PHP và Java thì mất cỡ 1 năm đến 2 năm thì có thể đi làm.

Học khá nhanh, với người có kinh nghiệm lập trình, như Đạt, thì học khoảng một tuần là vào làm được rồi. Còn nếu chưa có kiến thức lập trình thì có lẽ mất khá nhiều thời gian.

Theo Đạt nghĩ là dễ hơn làm Web, hoặc có thể là Đạt mù Web nên cảm giác như vậy.

1 Like

Nên vững java core trước

mục đích của bạn ấy là muốn học xong thì có việc làm xong.
Vững java thì tới bao giờ mới đi làm được.

2 Likes

Không vững core thì ai nhận vào làm

1 Like

Đồng ý với @masoivn, Android không chỉ đơn thuần là một hệ điều hành, nó còn là một Framework giúp cho việc lập trình trở nên cực kỳ đơn giản. Bạn chỉ việc hiểu cách sử dụng Andoid Application Framework và tư duy logic là có thể làm được.

Ở đây Android Application Framework có thể hiểu đơn giản là “cách lập trình trên Android” hay nói cách đơn giản hơn là cách thể hiện tư duy logic của mình trên Android. Hiện nay Android có Android Studio hỗ trợ cho việc lập trình, thậm chí Android Studio còn có thể nhắc/chỉnh sửa nhiều quy tắc lập trình trên Java mà Đạt chưa bao giờ đọc/học qua.

Đúng là như vậy, nhưng để học cho nhanh, thì Đạt nghĩ học trực tiếp Android trước, rồi học cơ bản Java là được rồi. Khóa học Android cơ bản trên Udacity làm đúng theo phong cách đấy. Họ dạy XML trước, rồi mới dạy cách sử dụng Android Studio để tạo project, sau đó họ dạy biến là gì rồi cuối cùng họ mới dạy Java cơ bản.

5 Likes

vững java core thì mới được xem là học vỡ lòng về java.
bạn phải nghiên cức công nghệ của java và framework của java.
không có những kiến thức đó khi người ta phỏng vấn thì cũng rớt thôi.

1 Like

Core thì em cũng biết sơ sơ rồi ạ. Đủ để system.out.println. Thế thì có nên qua Android luôn không ạ

học xong java basic mình cõ thể qua android đượ rồi, nếu muốn thi chứng chỉ OCJP của Oracle thì phải nắm thật vững về java Basic, nó hỏi lỹ thuyết cũng nhiều lăm. mình đang làm bài tập trong cuốn OCA java SE 7 programer I mà thấy mình còn phải đọc lại về java căn bản nhiều lắm chẳng theo kịp với team nên mình phải dừng để học lại lý thuyết đây. nghe bảo có mấy cái chứng chỉ đó mới thầu được mấy cái dự án lơn.

về PHP mình chưa học nên cũng không rõ lắm nhưng nó vẫn dể tìm việc mà, nhưng học hơi lâu nó còn liên quan đến nhiều thứ…

1 Like

Công nhận nếu như Java nắm vững những cái cơ bản là có thể qua Android được :smile: bản thân mình thấy web rất lằng nhằng, dính đến của server và networking là ghet r

1 Like

vậy em học được android.
em coi khóa học miễn phía ở phía trên anh đạt đã đưa lên.

1 Like

Cảm ơn các bạn. Mà học hết các video trên của a Đạt thì có thể làm ra được 1 app nhỏ nhỏ k vậy mọi người

cái này em nên hỏi anh đạt @ltd. Vì ảnh cũng đang học.

1 Like

Được :smile:

Ví dụ đây là một app cực kỳ đơn giản mà khóa học trên chỉ mình làm https://github.com/trandatnh/just-java

Ngoài ra Đạt đang làm Android trên công ty luôn rồi. Đạt học cái này để bắt đầu làm app cho công ty, Đạt học 4 ngày nhưng vì Đạt có kinh nghiệp lập trình từ trước rồi.

2 Likes

Ghê. 4 ngày để làm app . Hâm mộ a quá :smile:

đó bình thường thôi, vì anh Đạt có kiến thức nền về lập trình vững nên học dễ dàng.

chuẩn luôn, em nghĩ do anh mù web nên mới nói vậy :joy: , bản thân em mù mobile nên luôn nghĩ web dễ hơn :smile:

1 Like

:joy: mi tu đồng cảnh ngộ

vãi cả mù web mà tạo nên trang web ngon thế này…:smiley:

cái này do anh ấy lấy bộ core từ 1 cms mà, ko phải anh ấy code đâu

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?