Nên dùng IDE nào để code Pascal?

Em có search trên DayNhauHoc thì em thấy 1 anh khuyên dùng Lazarus, cho em hỏi IDE đó có tốt cho ngôn ngữ không ạ(Em hiện chưa biết gì về pascal trừ những kiến thức lớp 8 đã quên rồi).
Các anh chị tư vấn em 1 vài IDE Pascal khác với ( trừ cái Free Pascal IDE vì nó khó dùng quá). Xin Cảm ơn ạ

1 Like

Chào bạn, nếu bạn chưa biết nhiều về code thì bạn nên dùng Free Pascal để code cho nhớ. Không nên xài api Ctrl Space ra syntax luôn

1 Like

Còn tùy vào mục tiêu của bạn nữa.
Bạn muốn ôn lại kiến thức cũ thì cứ tiếp tục với Free Pascal. Còn muốn học nâng cao lập trình đồ họa thì qua Delphi (đừng chạm vào Lazarus vì mình thấy nó khá vô dụng)

3 Likes

chi mình hỏi tí bây giờ học pascal để làm gì nhỉ? ngôn ngữ này vẫn còn đc ứng dụng à ?

1 Like

Pascal thuần đã chết rồi !

3 Likes

@nghanh , @tonghoangvu Chào 2 anh, em học cấp tốc thi chuyên tin ạ ( Có biết C,C++)

Free Pascal không copy paste với lại cái dấu nháy nó bị lùi 1 kí tự hay sao á ( không biết giải thích sao ). Sao Lazaruos vô dụng vậy ạ, e mới xài 1 ngày thấy hơi bất tiện thôi. Em muốn 1 cái IDE giống Dev C++ á.

1 Like

Xài Dev-Pascal ổn không ạ, em muốn IDE dễ dùng giống Dev C++

1 Like

Free Pascal copy & paste được nhé (Menu Edit > Copy/Paste from Windows)
Dev-pascal khá giống với Dev C++, cứ dùng thoải mái.

3 Likes

Thôi giờ có thông tin cho thi chuyên bằng ngôn ngữ C , dù sao cũng tks các member giúp đỡ nhiệt tình

1 Like

lập trình cho 1 số IC, chip, …

1 Like

Mình thì sử dụng IED Turbo pascal, có Việt hóa và cũng dễ sử dụng, debug lỗi, công cụ này tương đối nhẹ và dễ sử dụng.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?