Nên dùng Eclipse hay Netbean để code Java?

Các bạn cho mình hỏi nên dùng Eclipse hay Netbean để code Java? Và cái nào dùng tốt hơn?

1 Like

Bạn thích dùng gì cũng được. Bạn có thể search trên mạng để tìm hiểu sự khác nhau giữa chúng. có đầy mà :grin:
Anyway, netbean thì mặc định support bạn kéo thả giao diện, Eclipse thì có nhiều plugin hơn…

Những câu hỏi kiểu này thật sự không muốn trả lời luôn :grinning:.

2 Likes

Thường thì người ta sử dụng eclipse nhiều hơn. Nhưng thực ra chả quan trọng. Cái gì cũng được :smile:

1 Like

Mình dùng IntelliJ IDEA, nếu 1 trong 2 cái trên thì mình chọn netbeans :smile:

1 Like

theo nhiều câu trả lời thì bạn khó có sự lựa chọn,
cứ nhẹ + làm được kết quả thì chọn nhé bạn

Bên mình dùng Netbeans và IntelliJ, IntelliJ năng nổ hơn nên nhiều hàng ngon :smile:

Mình sử dụng Eclipse với 1 cái Text Editor(Sublime Text) để code mọi thứ (không chỉ mỗi java). 2 thằng đấy có kho plugin khá đồ sộ.
IntelliJ khá hay nhưng tính phí

Nếu không có yêu cầu gì cụ thể thì thích cái gì dùng cái đó.

plugin là gì thế b? mình google đọc mà k hiểu

Android Studio chỉ build và run app Android chứ đâu có build / run app Java đâu nhỉ?
Mình thì đang dùng Netbeans, do trong trường chủ yếu hướng dẫn bằng Netbeans ngay từ đâu nên theo. Tuy nhiên mình thấy Eclipse mạnh hơn, nhiều plugin, cộng đồng hỗ trợ tốt hơn Netbeans nhiều. Tuts Java của VN lẫn nước ngoài thấy họ đều dùng Eclipse

1 Like

Tại vì mình vừa code Android vừa code Java thuần, mà lười cài bộ IDE riêng cho Java. Vì vậy mình dùng luôn Android Studio. :sweat_smile:

Lúc còn đi học thì mình dùng Netbeans (lúc đó có thử Eclipse nhưng thấy khó dùng), nhưng từ khi đi làm thì dùng Eclipse (bị bắt buộc)… FPT Soft và nhiều công ty khác cũng dùng Eclipse.
Bây giờ thì không thể bỏ Eclipse được, càng dùng lâu, càng thích và không bao giờ muốn dùng Netbeans nữa.

1 Like

Có ai dùng IntelliJ như mình không?

2 Likes

không nên dùng IDE bạn à viết ngoài text rùi chạy trên commandline đi

Có mà không sử dụng là một tội lỗi đó bạn :v

Cái này chỉ đúng nếu bạn mới học bài đầu tiên: “viết ứng dụng Hello World” thôi
Đến lúc bạn làm project 5-6 file thì quản lý source, build mệt mỏi rồi, chưa kể thêm thư viện ngoài
Code bằng notepad và compile và run trên command line chỉ giúp người học hiểu Java hoạt động như thế nào thôi

6 Likes

mình chọn netbeans nếu mà code mỗi java, còn nếu muốn thêm các extension khác thì mình xài vscode vì giao diện đẹp hơn eclipse + code frontend sướng

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?