Năm mới, Xin lộ trình Học Tiếng Anh để update Level

Hi!, Đầu xuân năm mới, xin chào anh em dạy nhau học chúc anh em có một năm con Khỉ thật nhiều sức khỏe và thành công.
Vào đề luôn nhé, hiện tại mình cũng là Dev như mọi người khác trên diễn đàn. Trình Tiếng Anh của mình cũng gọi là trung bình khá, Năm mới này mình muốn rèn luyện lại khả năng chém Tiếng Anh của mình cho nó nhuần nhuyễn.
Anh em nào có lộ trình học hay cách học, giáo án, mẹo … nào cảm thấy tâm đắc thì share cho mình và những người như mình học hỏi nhé.

2 Likes

Xem phim Mỹ nhiều vào :wink:

1 Like

e thì chưa biết gì đây :slight_smile: bác có lộ trình cho người mới như e ko?

1 Like

Chưa biết gì thì mình nghĩ bạn nên học lại ngữ pháp để biết cách nói một câu hoàn chỉnh nó gồm cái gì :smiley:

2 Likes

Bác thớt cho em học bác đọc tài liệu chuyên ngành nhuần nhuyễn chưa ạ? Em cũng tính cải thiện tiếng Anh để đọc hiểu được tài liệu quá

1 Like

Mình đọc tài liệu nhiều lúc vẫn phải google translate bạn ạ

1 Like

Google translate cũng tốt, cứ translate nhiều vào sẽ nhớ.

Thế này nhé,

1. tiếng anh tiếng em gì thì cũng phải đi học một khóa ngữ pháp cơ bản. Không cần học cao cấp tốn nhiều tiền lắm đâu, chỉ cần đăng ký học bằng B hoặc Toeic 450 là được rồi.

Học để nắm ngữ pháp căn bản,tránh tình trạng nói / viết tiếng anh bồi.

1. Dân lập trình nên đọc sách nhiều, sách lập trình là dễ nhất, tìm các sách về công nghệ, ngôn ngữ mình đang làm để đọc, vừa tăng trình tiếng Anh vừa tăng kiến thức.

Về sau nên tìm thêm các loại sách ở các lĩnh vực khác để đọc bổ sung kiến thức xã hội.

1. Học nghe bằng cách xem phim phụ đề tiếng Anh, vừa nghe vừa đọc, xem càng nhiều càng tốt nhưng nên sắp xếp một thời gian cụ thể trong tuần để xem. Không nên xem tràn lan gây ảnh hưởng công việc

2. Học viết bằng cách viết emails hàng ngày bằng tiếng Anh. Viết emails ngắn gọn, súc tích và đúng ngữ pháp. Không cần viết dài dòng, chỉ cần ngắn gọn và đúng ngữ pháp.

Ngữ pháp đã học được ở điểm 1 rồi, lúc viết thì cần dùng từ điển để tìm từ ngữ phù hợp nhất với nội dung là được.

1. Học nói, nên tìm công ty nước ngoài, có nhiều người nước ngoài hoặc công ty có văn hóa nói tiếng Anh.

2. Đi du lịch nước ngoài, để dành tầm 1-2 tháng lương đi du lịch nước ngoài mỗi năm để trải nghiệm và test trình độ tiếng Anh của mình.

7 Likes

Gửi @Hoang_Long một ebook để học ngữ pháp :smile:
https://drive.google.com/file/d/0B0PQXRyV7ZBrS0ZObmFsS0hRdkE/view?usp=sharing

3 Likes

Thanks bạn nhé, mình vừa ngó qua thấy có cả bài tập nữa , hay đó :smiley:

Xin chào, bản thân em chỉ đang học đại học năm 2 thôi, và Toiec cũng chỉ có 600 thôi, nhưng em nghĩ em đạt được 600 cũng nhờ xem phim nước ngoài và nghe nhạc đó anh, nghe đến khi mà nghe bài nào cũng hiểu được lời ấy (chỉ là mấy bài nhẹ thôi). Anh có thể thử, nghe nhạc vừa nghe vừa Shazam hay xem phim Mỹ có sub hoặc không sub thử, em nghĩ nó sẽ giúp lên trình nghe nói nhiều.
Coi như là giải trí giữa giờ.

Em thì em tìm được cái này trên fanpage Toeic Practice Club
Đây là tiếng anh giao tiếp ạ,không biết có phải mong muốn của bác không???
Lộ trình học tiếng anh nằm trong cuốn “Cách học tiếng anh thần kỳ” TG. Phan Ngọc Quốc

Theo quan điểm cá nhân thì em thấy lộ trình này rất tuyệt,mong là phù hợp với nhu cầu cũng như cách học của bác.

Link đây ạ: http://www.mediafire.com/download/lb8b1yuby5cy66b/Phan_Ngọc_Quốc.rar

Chào bạn, mình cũng đang học tiếng anh và thấy nên luyện nghe và đọc mỗi ngày là tốt nhất, vì nó cung cấp cho mình 1 lượng input rất lớn trước khi có thể xuất ra output.
cuốn sách mà mình muốn giới thiệu cho bạn để bạn ôn tiếng anh tốt hơn là cuốn “5 steps to speak a new language” ( 1 cuốn sách của người việt nam mình viết ) rất hay và bổ ích

mình thấy phương pháp của ông Pimsleur cũng được. ngày trước cứ ngồi nhái theo ông suốt và giờ thì có nhiều người nhái theo mình rồi :slightly_smiling:

nên kiếm một người thầy nếu có điều kiện, không thì tự kiếm cho mình một người thầy miễn phí

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?