Muốn làm về server side java (mảng api) thì cần những gì

Vì nhu cầu công việc nên em cần tìm hiểu thêm về phía server (Em đang làm Android), tuy nhiên chưa biết bắt đầu từ đâu. Mong mọi người chỉ giúp ạ. :relaxed:

Em từng làm server side như PHP, Nodejs và cũng hiểu tương đối về tư duy của người làm Server. Tuy nhiên khi gặp Java thì em thấy hơi khoai, chưa biết làm thế nào? Trong đầu em đang tưởng tưởng đến mấy từ: Java, API, Hibernat, JSP… bla… bla :disappointed_relieved:

Em cảm ơn ạ. :joy:

Thế thì dùng firebase cho nhanh bạn ạ.

Firebase is Google’s mobile platform that helps you quickly develop high-quality apps and grow your business.

Ý bạn là làm Web Service cho ứng dụng Android?

Đúng rồi ạ :blush: <3

`[quote=“Dao_An, post:2, topic:53720, full:true”]
Thế thì dùng firebase cho nhanh bạn ạ.

Firebase is Google’s mobile platform that helps you quickly develop high-quality apps and grow your business.
[/quote]

`

Em muốn học thêm thôi ạ :blush:

Nếu muốn học thêm thì đọc javaee từ trang Oracle. Rồi thích thì đọc thêm cái framework nào đó như Spring chẳng hạn.

2 Likes

mới có khóa học của thầy thuận đó anh có tham gia thì tham gia

1 Like

Hiện mình đang làm một series nói về Web Service bằng Spring Boot
https://sakadream.me/tag/web-service/
Tuy nhiên mình chưa rảnh để làm phần tiếp theo về Json Web Token

2 Likes

Bạn cần học mấy module của Spring sau là đủ (mảng API): Spring Boot, Spring Security, Spring Data, Spring JDBC, Spring RESTful.

2 Likes

Chắc bạn đang muốn nói đến J2EE, Theo mình lộ trình đầu tiên trước tiên phải là JavaCore, sau đến làm web với Java như Servlet và JSP, sau đó bạn học một số FrameWork như Spring và Hibernate

1 Like

Java core em nắm khá chắc, ngày trước có học JSP và Servlet và đã từng làm dự án liên quan đến nó. Tuy nhiên chưa nắm được hết tinh túy của việc làm Webservice khi sử dụng Java, thêm nữa là em muốn tìm hiểu thêm về các cách làm, cách viết service khác sử dụng Java nữa ạ.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?