Muốn học hacker thì điều cơ bản nhất là gì?

muộn học hacker thì điều cơ bản nhất cần gì vậy ạ

Biết viết đúng chính tả và khả năng google.

8 Likes

hacker mũ trắng thì được.

Điều cơ bản nhất khi muốn làm một hacker là tự tìm tòi, tìm hiểu. Và hiện tại, theo mình thì bạn đang thiếu nó. Còn lí do vì sao thì bạn tự nghĩ ra, đến khi nghĩ ra rồi thì bạn biết bước tiếp theo rồi đó.

4 Likes

học và thi cái này là ok (lưu ý: thi thực hành và hơi bị khó)
https://www.offensive-security.com/pwk-oscp/

đăng ký lớp 365 ngày cho thoải mái nếu chưa có nền tảng
chưa có nền tải + muốn try harder thì 90 ngày
60 ngày và 30 ngày đều dành cho người có kiến thức căn bản nên xem xét mình chưa có thì đừng nên liều

3 Likes

Lược dịch
có 2 phần là thái độ và nhiều thứ khác (thông minh, chăm chỉ, kỹ năng thực hành, ngoại ngữ)

(1) Thái độ:

• Để được cộng đồng chấp nhận, bạn phải xây dựng được niềm tin vào tự do và tự thấy mình chính nghĩa: giúp mọi người giải quyết vấn đề, tích cực giúp đỡ cộng đồng 1 cách tự nguyện
    (tâm lý tự do để bạn ko bị ảnh hưởng bởi tiền bạc, xxx, nỗi sợ bị áp lực bởi những lời nói có năng lượng vô hình từ cộng đồng)
  • Đam mê giải quyết vấn đề: yêu như cá yêu nước, chuột yêu gạo
    (giải quyết 1 phần vấn đề -> học hỏi từ nó -> học tiếp đủ để giải quyết phần tiếp theo -> bình yên xoay vòng tiếp)
  • Tài nguyên não có giới hạn dung lượng và thời gian -> đừng tạo lại bánh xe
    (đây là thách thức. Mọi thứ đều có 2 khía cạnh, giải quyết được vấn đề là khoa học, sáng tạo là nghệ thuật)

(2) các phần còn lại: http://www.catb.org/~esr/faqs/hacker-howto.html

5 Likes

Ngừng ảo tưởng :slight_smile:
Mình cá chắc là bạn không hiểu một tý gì về security đâu ;).
Bạn thấy nó ngầu, bạn khoái nó tạm thời, bạn nghĩ rằng mình có thể học một sức mạnh phi thường khiến người đời gục ngã nhưng không không. Mọi thứ không thể nào dễ dàng như vậy cả.

4 Likes

À, mà trước khi muốn làm hacker thì nên xem video sau:

2 Likes

Mình không thực sự thấy video này có tác dụng với bạn đó đâu.

1. Cần video tiếng Việt
  2. Cần cho thấy việc hack khác với phim thế nào. Cái này mình thấy không rõ ràng lắm trong video.
7 Likes

Hacker thực thụ không bao giờ tự nhận mình là hacker, bất kể mũ màu gì đi nữa không ai muốn danh hiệu hacker cả!

#lep

1 Like

Những bước cơ bản để học làm hắc-cơ

1. Tạo nickname cho thật ngầu, đọc vô là biết hacker liền, như hackerVN, trumHack, hackFb…
  2. Lên facebook đăng status triết lý hoặc bất cần, hay bí ẩn, kiểu “Hắc không cần phân biệt trắng đen, quan trọng là cái tâm”, “Fb có api mới nhiều chỗ thú vị, để rảnh xem qua thử”, ''mới ăn trưa cùng hieupc"…
  3. tạo nick fake khác, lên group/forum xin tool/script có sẵn, chạy thử, xong chụp màn hình, qua nick hắc-cơ đăgn status
  4. Khi đã đủ trình, thì nhận kèo hắc facebook, tạo fake acc đi livestream bán hàng,etc
3 Likes

Cái này giống tricker quá, hacker fake

:grin:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?