Mức độ nghiêm trọng của XSS? Cách thức báo cáo khi phát hiện một lỗ hổng XSS của trang web

Mấy bài viết “Tôi đã hack trang X nhưng thế nào” của anh @juno_okyo đã truyền cảm hứng cho mình đi hack lỗi XSS của các trang web. Sau 30p tìm mồi và khai thác thì mình đã chèn được một đoạn script BẤT KÌ vào body của website.

Nhưng mình vẫn chưa hiểu được mức độ nghiêm trọng của vấn đề này. Vì người dùng phải trang cập vào

/search.php?s=<script>alert(1)</script> thì đoạn script mới được thực thi. Cho mình hỏi là như vậy có phải một lỗi XSS nghiêm trọng không? Tình huống giả định để khai thác lỗi này là như thế nào? Kèm theo đó là hành động tiếp theo của mình là gì?

@Levis cảm ơn anh

Để em nói rõ hơn về cách tìm ra lỗi của em

Gõ vào khung search mấy thẻ <script> ==> phát hiện trang web không sanitize mà chèn thẳng vào markup.

Viết lại cái search query trên, chèn vào script đọc document.cookie, gửi cookie tới external server ==> okie luôn

Trang web đó cho phép truy cập kết quả tìm kiếm bằng đường link /search.php?s=term nên em có thể dễ dàng gửi đường link này để người dùng truy cập vào và chạy script em thích :v:

Anh đánh giá mức độ giúp em. Rồi em nên làm gì tiếp theo? (ý là cách báo cho admin)

P/s: Áp dụng cùng phướng thức trên thì em đã tìm ra được 5 trang dính lỗi XSS. Có vẻ là dùng mã nguồn

Bạn phải làm sao để đoạn mã đó được thực thi ở máy # (JS thì có thể đọc được cookie của browser, từ cookie bạn có thể tự đăng nhập vào site mà không cần mật khẩu, rồi từ cookie đó biết đâu bạn truy cập được vào quản lý sync của google, từ bookmark, mật khẩu, số pin, tài khoản tín dụng, …)

Còn để thực thi đoạn JS đó thì làm sao bạn chèn nó vào trang web của người ta là được ^^

• Ví dụ, trang web đó cho comment, bạn chèn đống JS đó vào comment. Comment trang web đó không strip-tags (hoặc bạn dùng thủ thuật nào đó) họ ghi cái đống JS này vào db. Lần sau, bất cứ người nào xem comment của bạn sẽ bị bạn lấy hết cookie và …
  • Bạn chèn JS vào ảnh tiff rồi gửi cho bạn bè, … hoặc … Làm sao mà khi nó đọc cái ảnh đó, nó thực thi script của bạn được embeded trong đó. Ảnh svg cũng nhúng được script.
  • Các form không được gắn token-key hoặc token bị lấy trộm ở cookie rồi nên submit ở chỗ quái nào cũng được (CSRF), dựa vào đó có thể yêu cầu đổi pass admin nếu mình biết url của đổi pass ^^.
  • … nhiều nữa.
1 Like

Haha. Cái này em gửi vòng vòng cho bạn bè nhiều r https://cdn.rawgit.com/thangngoc89/accaccbe349cc7c5eaad878ad17235cd/raw/03f88c9bf50d8c67130e04aaf6d87033f334569f/dog.svg (an toàn)

Như vậy là em cần phải khai thác thêm phải không? Gửi một đường link lòng vòng trên mạng và mong người ta nhấp vào để đoạn script được thực thì là vô vọng ?

Thì phải làm sao để comment đó bá đạo, nhiều ảnh nude chẳng hạn (cái script thì hiển nhiên nó có hiện ra cho người dùng đâu). Nói chung, làm sao để bài comment, bài post đó hay, hấp dẫn, giật tít, câu view thật … ngon vào. Kết hợp với các phương pháp spam # (ví dụ gửi link vào hòm thư, đọc danh bạ của họ rồi autosend cho tất cả danh bại đó) sao cho reach tới nhiều người nhất. Cái này cũng phải đòi hỏi nghệ thuật đấy.

1 Like

nghe hấp dẫn quá anh :wink:

Để em làm theo guide line này. Cảm ơn anh.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?