Mua máy tính có thể code Android, Java dưới 16 triệu

Em có thằng em trai đang thích học lập trình Android, Java, Html lắm. Mọi người tư vấn giúp e máy như nào thì học ổn ạ để em bảo bố mẹ mua 1 cái cho nó.
Chi phí thì khoảng dưới 16tr thôi ạ. Cảm ơn anh chị đã giúp em ạ!

Cần ram cao với có ssd là ổn r

1 Like

Đầu tiên là bạn muốn mua cho em bạn máy bàn hay laptop? Máy bàn thì cỡ 10 triệu là đủ, còn laptop thì dưới 16 triệu cũng OK. Trả lời xong câu hỏi của mình thì mình sẽ tư vấn tiếp. À không phải lúc nào mình cũng rảnh để comment đâu.

3 Likes

Máy mình lúc mua đầu 2018 cả dàn gần 25tr mà code đôi lúc còn lag đây ko có chuyện 10tr code Android tốt được.
16tr đập vô hết case ko tính màn hình thì mới tạm ổn.

3 Likes

2020 khác 2018 lắm bạn ạ :rofl:. PC tầm 10 triệu bây giờ có thể chạy giả lập android thoải mái, còn lập trình android thì mình không biết vì mình chưa lập trình android bao giờ. Mà cái “lập trình android” mà bạn @thanhnguyen123 nói không biết là lập trình cơ bản hay lập trình game, đồ hoạ,…? Nếu là cái thứ nhất biết đâu đủ, còn cái thứ hai thì chắc phải cỡ 15tr hoặc có thể hơn.

1 Like

Bạn đó nói rõ là lập trình android rồi mà, mà nói thật hardware 2018-2020 chỉ trên lệch nhau nhiều ở level high-class thôi, chớ level medium ko chênh lệnh.
Hiện tại 2020 giá mua CPU 6 cores 12 threads + mainboard + 16GB RAM + SSD 500GB vẫn ~ 2018 thậm chí là có thể đắt hơn. và đây là cấu hình mình đang dùng mà thỉnh thoảng vẫn lag dù là chỉ mở mỗi Android Studio + 1 emulator + 5 tab browser.

4 Likes

Hmmm… Nếu vậy thì hơi khó đấy, CPU 6 cores 12 threads + 16GB ram mà chạy thi thoảng vẫn lag dù chỉ mở mỗi Android Studio + 1 emulator + 5 tab browser như bạn đã nói thì khá là căng đây. Thế này thì mấy con CPU đời mới như i3 9100F 4 nhân 4 luồng + 8gb ram không biết sẽ chạy thế nào?

1 Like

Mình nói thiệt là bây giờ mà kêu code trên máy nào cấu hình = máy mình là mình đã thấy ngán rồi chớ đừng nói là thấp hơn. Mà kinh tế eo hẹp thì chịu thôi, đầu tiên là tiền quyết định tất cả.

Thậm chí là chỉ 1 app cực nhỏ là 1 tab chrome thôi thì CPU cũng 100% đa số thời gian rồi nên dẫn đến hay lag lắm, do Android Studio ko tối ưu cho windows, nhưng nếu máy này cài linux thì khác chạy rất mượt.

3 Likes

Laptop hay PC bạn ?
Laptop chắc khó có con máy nào 16 củ code ko khó chịu.

3 Likes

Hmmm… Tại android dùng nhân Linux chăng? Nếu đúng như bạn nói thì chắc là PC 12tr và cài Ubuntu là hợp lí nhất với túi tiền rồi.

2 Likes

PC 25tr chạy còn lag thì cũng chẳng hi vọng gì vào một con lap dưới 16tr được, nếu muốn mua laptop trong trường hợp này thì chọn máy cũ có lẽ là tốt nhất.

Cấu hình này thêm vài trăm nữa cho case, chuột bàn phím là code tạm. :smile: Build tạm chứ m ko quảng cáo cho phong vũ nha.
Thấy 1 số linh kiện bên khác giá linh kiện rẻ hơn, có thể rẻ hơn vài trăm đến 1 triệu nữa, nói chung là có thể nén xuống 16tr :smiley:

4 Likes

Không biết lập trình Android có cần RAM 16GB không? Nếu không có thể cắt xuống 8GB, giảm một nửa giá RAM. Mà khoan, nguồn(PSU) đâu? Với lại CPU nên nâng từ Ryzen 5 2400G lên Ryzen 5 3400g, đời mới hơn trong khi giá lại giảm từ 4.390.000 xuống còn 3.900.000đ.

https://phongvu.vn/bo-vi-xu-ly-cpu-amd-ryzen-5-3400g-3-7-4-2-ghz-s19070060.html

2 Likes

RAM có thể chưa cần 16GB nếu ko chạy nhiều emulator hay các app khác, nhưng trong tương lai chắc sẽ cần, mà giờ kinh phí eo hẹp nên lấy 8GB được rồi.
PSU thì nguyên dàn trên lấy cái nào công suất thực 400W là dư.
Note: nếu xác định dùng APU thì ko cần tốn tiền thêm cho VGA làm gì, để tiền đó nâng thêm RAM.
Nhưng APU này chỉ có 4 cores thôi khác yếu nên cân nhắc.

3 Likes

nhưng budget 16 triệu thì dùng có ngon ko ạ

laptop giờ ngon rồi, 16 củ cũng nhiều máy ngon phết, ram với ssd giờ mua lẻ cũng rẻ hơn lúc trước nhiều.

1 Like

Mình có bán Mắc búc Pro 2015 13" RAM16 i5 SSD512 cân kèo android, thi thoảng đá iOS nhé bạn :v
Còn bảo hành HNmac.
16tr bay nhanh, hehe.

1 Like

Chip U thì hơi quan ngại :rofl:

Nếu bác học cntt tìm hiểu cách check laptop rồi múc mấy con hàng 99% rẻ mà mạnh nữa

A năm nhất ms mua cái 25tr,tính đi làm dùng luôn,ai dè ms bị mất hôm qua,mua lại cái 5tr nâg ssd ram xài vẫn tốt ne,ko van de j,mất cái lap cay vãi

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?