Mua máy tính có thể code Android, Java dưới 16 triệu

16tr chơi đc visual 2017 rồi mà nâng cấp thêm xíu là đc android thì chơi đỡ thk xamarin cx ổn nếu ko đủ ram chơi máy ảo thì kiếm con máy android mà live debug^^

Nói chung giờ bạn cần xác định rõ xem bản thân muốn mua PC hay laptop. Nếu mua PC thì hiệu năng sẽ mạnh hơn nhiều nhưng phải đặt cố định tại chỗ và khó di chuyển đi đâu được(vì PC rất to và nặng). Còn nếu mua laptop thì sẽ gọn nhẹ hơn, nhưng hiệu năng kém hơn. Mà dù bạn có mua PC hay laptop thì để lập trình Android mượt mà nhất thì bạn vẫn nên cài Ubuntu hoặc macOS.

Khó tin quá. Hay là do lỗi phần mềm, xung đột driver gì đó chăng? Window hay có trò này lắm. Nếu có lỗi kiểu này thì máy mạnh nữa cũng vậy thôi.
Nếu Linux chạy mượt thì có khi chỉ cần 10mil case là code ngon rồi. Hoặc không dùng androi studio nữa, chơi IDE khác.Đầu tư thêm 15tr nữa để được cái ko lag trên win thì không đáng vì quá tốn kém.

Máy mình core i5 7500 + 16gb + ssd chạy deep learning vẫn firefox nhiều tab bình thường, chưa thấy lag bao giờ trừ khi chơi MW

3 Likes

2k1 hả bạn :frowning: Chia buồn nha.

laptop ram 8gb ssd tầm 256 ko cần card rời là được rồi. Có thể tham khảo dòng vivobook của asus

e nghĩ nếu Học android studio thì vừa đó vừa máy ảo, nên cân nhắc việc lên ram 16

đúng rồi, phân khúc laptop phổ thông dưới 20 triệu thì asus vôi đối về cấu hình so với giá, best value for money

Vấn đề ở đây là mình không biết liệu một con laptop dùng CPU “tiết kiệm năng lượng” dòng U có thể cân nổi Android Studio hay mấy cái giả lập Android không.

Mình thấy lập trình không cần phải mua SSD tận 500GB đâu bác. Chỉ cần 250G là đủ rồi.
.
Nếu build case, tham khảo 1 chút mua hàng lướt về tự ráp sẽ được máy khá ngon trong tầm tiền, chỉ cần mua mới PSU, card màn hình thôi :smiley:

3 Likes

Mua card rời rồi thì lấy con Ryzen G làm gì nữa bác, giá đấy mua được R5 3600 hoawchj R7 2700 rồi. SR bác, Quote nhầm

Đối với PC thì không biết cái cấu hình này phụ hợp với nhu cầu của em bạn chưa :smiley:

1 Like
Dell 5577 mua máy cũng cũng đc sau về nâng cấp lên ngon hơn máy mới ý

Không cần Fan case đâu.
Đừng nên mua card AMD, 1 là học code thì ko cần VGA riêng, 2 là nếu mua thì nên mua NVIDIA để nếu sau này có học ML/DL thì ko cần thay card.

2 Likes

mình vừa mua máy này https://www.thegioididong.com/laptop/asus-vivobook-x409ja-i5-ek052t dùng ổn lắm bạn, chạy được android studio, photoshop nha bạn

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?