Mù màu có thể học IT không?

Chào các bác
Em có một vấn đề muốn hỏi các bác đi trước rất mong các bác giúp đỡ em.

Em bị mù màu, theo như bài test ishihara thì em bị mù màu xanh lá - đỏ. (Không phải mù màu hoàn toàn mà vẫn phân biệt được một số màu, chỉ khi màu nó nhạt đi thì bị lẫn sang màu khác)

1. Em muốn hỏi liệu mù màu có thể theo học IT được không và những nhánh nào của IT bị ảnh hưởng bởi mù màu.
  2. Em đang quan tâm về web developer và mobile app developer. Hai lĩnh vực này thì cái nào cần dùng nhiều màu sắc và em có thể làm cái nào.

PS: Trước đây em từng học đại học ngành điện, nhưng sau đó biết bị mù màu nên nghỉ học (lúc đó em gần như trầm cảm).Sau đó đi làm 1 thời gian và bây giờ muốn quay lại học IT. Tư duy toán của em cũng không tệ lắm (Trước thi dh toán dc 8đ).

Em chân thành cám ơn các bác!

1 Like

Dành cho bác nào chưa biết mù màu là gì.
Đây là những gì mà người mù màu thấy.
Em bị Deuteranomalia (mù xanh lá - đỏ)

Thế giới qua cái nhìn của người mù màu trông thế nào?

1 Like

Bạn hãy bắt đầu thử xem, xem video trên youtube và làm theo.
Bắt đầu từ cơ bản

Có rất nhiều video bổ ích, cute trên mạng lắm :smiley: Ngày trước mh học trên youtube chỉ thấy họ record lại màn hình code mà ko thấy mặt ng ta :frowning:

2 Likes

Dạ cám ơn bác Aaabbxx!

Nhưng em đang tìm hướng đi nào trong IT không bị ảnh hưởng bởi mù màu. Vì trước đây em học đến năm 3 đại học rồi nghỉ nên em rất sợ lại dở dang lần nữa.

Trước em học tự động hóa, có được học lập trình C căn bản để viết code cho mấy con Vi điều khiển AVR, 8051… nên em cũng biết lập trình nó khó và đòi hỏi tư duy thế nào.

image

Dùng tool pick color để lấy mã màu.
Người mù màu hay ko mù màu thì cũng sẽ dùng tool này.

3 Likes

Mình nghĩ làm về mảng back-end developer sẽ ít bị ảnh hưởng, vì xử lý chủ yếu là về logic, thuật toán, truy vấn DB.
Mobile app thì sẽ cần thiết kế layout nhiều nên không phù hợp.
Dù cho có sẵn design và mã màu, nhưng nếu bạn không cảm nhận và hiểu được nó như cách mà user nhìn nhận thì cũng sẽ gặp khó khăn.

8 Likes

Chỉ vì lí do mù màu thui hả, bạn có thể dán nhãn cho dây dc mà ?

image

@Aaabbbxx
Mình sẽ không flag.
Nhưng theo quan điểm của mình thì cả 3 câu trả lời của bạn trong topic này đều không có giá trị.
Bạn có đang hiểu câu hỏi của chủ topic không?

2 Likes

Trên thế giới Mark Zuckerberg cũng bị mù màu đó bạn, nên Zuck chọn màu xanh dương cho Facebook vì ổng bị mù màu xanh lá - đỏ (thông tin này mình đọc khá lâu rồi và không rõ đã được kiểm chứng hay chưa).

Như bạn @songtotnhe có nói, bạn có thể làm ở mảng back-end để ít tiếp xúc với màu hơn.

3 Likes

Em cám ơn 2 bác @songtotnhe, @noname00,

Cho em hỏi thêm về các lĩnh vực như BA (Business Analyst), DA (Data Analyst), Data Scienist, DevOps Engineer, QA QC, Tester thì sao ạ.

1 Like

Theo hiểu biết (về lý thuyết) của mình thì
・DA, Data Scientist, DevOps: Yes
・QA QC, Tester: No
Business Analyst thì không chắc lắm.
Nhưng giả sử khách hàng hỏi “Tôi muốn màu nền website là màu này, anh thấy có được không?”
thì có lẽ khó trả lời, nên chắc cũng là “No”.

Các ngành trên không phải chuyên ngành của mình nên thực tế nó như thế nào mình không chắc.
Câu trả lời chỉ mang tính chất tham khảo.

5 Likes

Dạ em cám ơn,
Em xin làm phiền bác một số câu hỏi nữa:

1. Em nghĩ công việc của Tester là tìm kiếm các lỗi của phần mềm chứ, vậy cũng dùng màu sắc ạ?
  2. Cơ hội việc làm của BackEnd hiện nay thế nào ạ, có thể làm freelance về mảng này không?
  3. Liệu khi thành thạo BackEnd rồi mà muốn hướng đến FullStack thì có gặp trở ngại về màu sắc (khi làm FrondEnd) không ạ?

Em chân thành cám ơn bác!

1. Em nghĩ công việc của Tester là tìm kiếm các lỗi của phần mềm chứ, vậy cũng dùng màu sắc ạ?

Mặc dù chỉ là một case nhỏ, nhưng mình đang nghĩ tới trường hợp coding sử dụng sai màu, không đúng với yêu cầu.
Bạn là tester thì cũng phải có trách nhiệm nhìn ra là nó bị sai.
Case này cũng có vẻ không thực tế lắm vì chắc chẳng người coder nào lại nhầm lẫn cái này và giao cho bạn test, nhưng mà biết đâu đấy?

1. Cơ hội việc làm của BackEnd hiện nay thế nào ạ, có thể làm freelance về mảng này không?

Nhiều, back-end mà mình nói chính là các job web developer cụ thể như PHP, Laravel, Django,…
Thị trường freelance thì mình không rành.

1. Liệu khi thành thạo BackEnd rồi mà muốn hướng đến FullStack thì có gặp trở ngại về màu sắc (khi làm FrondEnd) không ạ?

Nếu bạn giao khoán việc thiết kế (xây dựng layout, coding) cho người khác, hoặc tự làm nhưng có nhờ người kiểm tra lại phần màu sắc thì mình nghĩ cũng không có vấn đề gì.
Trong tổng thể một trang web thì phần màu sắc dễ chỉnh, và là phần nhỏ xíu xiu thôi.
Đây là mình đang nói nếu bạn bắt đầu từ back-end.
Còn nếu bạn bắt đầu từ front-end thì sẽ gặp trở ngại, vì chính bạn phải vừa nhìn design vừa thiết kế trang web.

5 Likes

Dạ cám ơn những lời khuyên của bác,

Bác có thể cho em xin roadmap để làm Back-end Dev được không ạ? Cụ thể về ngôn ngữ lập trình nào, Frameworks, Database và các skills kèm theo.
Và sau khi thành thạo back-end thì muốn lên Fullstack cần thêm những gì?

Tiện cho em hỏi thêm về lĩnh vực AI/ML em học thì có khả thi không ạ?

Cám ơn bác nhiều!

Mình chỉ trả lời câu hỏi đầu tiên của bạn thôi (phân vân có thể học IT được không).
Còn câu hỏi về roadmap back-end mình nghĩ là bạn search google hoặc search trong diễn đàn sẽ có.
Nếu không có thì có thể tạo topic khác hoặc chờ người khác vào trả lời.

Tiện cho em hỏi thêm về lĩnh vực AI/ML em học thì có khả thi không ạ?

Mình đã có tiếp xúc qua lĩnh vực này ở mức độ cơ bản.
Theo mình nghĩ rất khả thi nha bạn.

5 Likes

Em chân thành cám ơn bác,
Những lời khuyên của bác rất hữu ích cho em.

2 Likes

Theo mình thì mù màu không ảnh hưởng nhiều đến nghề viết code. Trừ khi định viết code để xử lý đồ họa, màu sắc.

Trong thực tế, mình đã từng chat (bằng Yahoo! Messenger vào năm 2008) với một anh khiếm thị (mù hai mắt, không phải mù màu) mà anh ấy cũng lập trình được, lúc đó mình còn chưa biết lập trình là gì. Nếu anh Đặng Hoài Phúc không tiết lộ thì mình không biết đang chat gõ phím với một người mù. Mình hỏi là “Có ai ngồi cạnh Phúc không”? Phúc đáp: không, Phúc sử dụng phần mềm đọc màn hình.

Thậm chí anh Phúc đó còn mở trung tâm đào tạo nghề cho người mù. Ở đây có ai từng đọc Tạp chí eChip không bỏ sót thì hẳn sẽ biết đến anh đó.

7 Likes

Bác @songtotnhe ơi em hỏi thêm em theo về Database Developer hoặc Database Administrator được không ạ?

Dựa theo khái niệm mình tra trên google thì mình nghĩ Database Developer hoặc Database Administrator cũng ok nha bạn.
Nói chung chuyên ngành nào mà không động đến thiết kế, xây dựng UI/UX là ok.

5 Likes

bạn học chuyên về backend (xử lý logic, thiết kế vận hành hệ thống lưu trữ và xử lý dữ liệu là OK),
đừng cố lấn vào mảng front end (phần giao diên) là OK

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?