Mới tốt nghiệp có nên đi Nhật làm không?

Các A/E cho em hỏi là năm sau em tốt nghiệp xong có nên sang Nhật làm luôn không ạ hay là đi làm 1 - 2 năm có kinh nghiệm rồi mới đi Nhật. Không biết bên đấy họ có chương trình fresher như Việt Nam không nhỉ.

Bác nào có kinh nghiệm cho em xin lời khuyên với. Em cảm ơn. :smiley:

Mình cũng ước mơ đi Nhật để làm nhưng nghe nói đòi hỏi cao và áp lực nặng nề nên ở nhà kiếm tiền sống qua ngày lun.

Bạn vững kiến thức thì cứ qua thực tập trước rồi hả làm việc.

1 Like

Bạn mình (ko có ở trong diễn đàn) tốt nghiệp năm 2014 và đi sang Nhật làm luôn, đến nay là 4 năm rồi, mình không thấy kêu ca gì, cuộc sống khá ổn, ngoài việc phải xa người thân gia đình, 1 năm chỉ về nhà được 1, 2 lần. Nếu bạn xác định có thể xa gia đình mà ko có vấn đề gì thì cứ đi thôi, phải va chạm thì mới nhanh khá được.

4 Likes

Mình đi làm bên này thấy thoải mái lắm. 9h lên 6h tối cắp đít về. Việc thì nhàn hạ có thời gian viết tut cho mọi người nữa.

2 Likes

Em chỉ ngại mỗi cái là mình mới ra trường chưa có kinh nghiệm làm việc không biết có làm được không. :smile: :smile:

theo mình biết thì nếu bạn mới ra trường mà phỏng vấn đậu vào công ty Nhật thì sẽ được đào tạo tâm 1 năm sau đó mới giao các công việc chính thức.

1 Like

Chuẩn rồi bạn, như bạn mình là đào tạo 1 năm rồi cam kết làm trong ít nhất 3 năm, sau đó nếu có nguyện vọng thì gia hạn tiếp với công ty.

3 Likes

Đào tạo có lương như fresher bên VN hả anh.

Đúng rồi bạn, có điều là cái đó ko phải ai cũng thế, nó tùy vào thỏa thuận của bạn với họ, xem mình thuộc diện nào nữa.
Ví dụ như bạn mình, công ty họ dựa vào kết quả học tập, rồi phỏng vấn và yêu cầu như trên mình bảo, cộng với phải học tiếng Nhật cho kịp N4, rồi mới được đi.
Theo mình, nếu bạn có cơ hội thì cứ triển đi, lúc trẻ còn đi được, nhiều tuổi chút nhiều thứ vướng bận khó mà đi được lắm. Đi rồi bạn sẽ thay đổi nhiều, như kiểu bạn mình thì đi xong về như kễnh con :))

2 Likes

Lương mấy chục củ và con gái bên đấy nói nghe ngọt lắm, sang mà không muốn về :smile:

3 Likes

Dạ cảm ơn anh đã tư vấn :smile: :smile:

1 Like

Nêu thế thật chắc không về luôn :)))))))

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?