Mới ra trường, có nên chọn công ty Nhật làm nơi bắt đầu?

Chào mọi người, hiện tại mình đang đi thực tập Android tại một công ty Start Up trong nước. Mới đây mình có đọc được thông tin tuyển dụng từ 1 công ty của Nhật về game console.
Về cơ bản, mình cũng thích lập trình game đã ứng tuyển vào đây với vị trí là Fresher Programmer.
Chuyện không có gì đáng phải hỏi, nhưng mình có nghe thông tin từ một người bạn là “dù làm cho Nhật lương cao, nhưng sẽ không thể phát triển bản thân. Vì họ chỉ cần mình làm cái mà họ yêu cầu, không cho mình sáng tạo”
Cái này thực sự mình cũng đã nghe đến trước kia, nhưng bây giờ mình lại gặp phải nó nên muốn lên đây trao đổi cùng mọi người. Nên hay không khi chọn công ty Nhật khi mới ra trường? Điểm lợi và hại.

4 Likes

Cũng không hẳn nhé !
Mà vì họ có rất nhiều quy tắc, bạn sáng tạo cũng phải trong những quy tắc đó. Họ rất chắc chắn, họ sẽ làm những cái họ biết chắc là sẽ được và tốt hơn cái cũ. Bạn muốn sáng tạo bạn phải chứng minh điều đó.
Lâu dần nhiều khi bạn có ý nghĩ : “Thà không sáng tạo còn hơn” :smile:

3 Likes

trải nghiệm bản thân ak anh,…mà nếu trả lương cao là bao nhiêu vậy ta

1 Like

Mình làm trong 1 cty nhật hơn 3 năm. Không biết mấy cty khác ntn chứ bên cty mình sáng tạo kiểu j xong sếp cũng bắt làm lại theo cái format cũ. Người ta không muốn thấy đổi vì cái cũ còn xài tốt và người dùng có thói quen xài như vậy rồi. Mà khi thấy đổi thì ảnh hưởng rất nhiều thứ nữa. Làm hoài thấy rất chán. Hix hix. Nếu bạn mới ra trường thì cứ thử sức đi. Cũng học hỏi được nhiều thứ. Biết đâu cty đó khác cty mình. :smiley::smiley::smiley::smiley:

2 Likes

Vừa apply vào cty nhật mà lương thấp quá :(.
Có nên đổi ko mọi người.
Mới ra trường.
Mà bên này chỉ outsource thôi

2 Likes

bao nhiêu hả bạn?
@ngocthach_pham mình nghe mọi người nói (voz) là ~10tr với dev mới ra trường ấy bạn.
@green_apple112 có khi người ta chỉ cần mình gia công thôi. Còn sáng tạo thì chắc mình chưa đủ trình độ để sáng tạo vượt lên cái người ta có. Thế bây giờ bạn đang làm ở đâu rồi? Tại sao lại nghỉ việc ở đó?

2 Likes

Chốt lại :
Nếu bạn theo phong cách cẩn thận, tỉ mẩn quy tắc thì vào cty Nhật sẽ bớt vất vả.
Còn theo phong cách tự do sáng tạo thì hơi mệt đấy.

Chuyện vui :
Nếu bạn nói với sếp người Nhật trong một bài báo cáo là :
“Bàn tay tôi có 5 ngón”
thì nhiều khi sẽ khó được chấp nhận.
Bạn phải nói là : Tôi xòe bàn tay ra và tôi đếm, tôi đếm được 5 ngón tay và không còn ngón nào chưa đếm nữa. Suy ra bàn tay tôi có 5 ngón :smile:

Chuyện 2 :
Nếu bạn đang chạy xe và thấy xe chết máy. Bạn nhìn thấy kim xăng báo hết. Đừng vội kết luận là xe hết xăng. Sau khi kiểm tra hết tất cả xích líp, săm lốp, bu gi các kiểu không vấn đề gì thì khi đó mới đủ bằng chứng để kết luận là xe hết xăng. Người Nhật họ cẩn thận thế.

4 Likes

Vẫn đang làm ở đó mà bạn. Đã nghỉ đâu.

Mình thì ko nghĩ là sẽ bớt vất vả đâu.làm cho ng nhât cứ gọi là OT cho bục mặt.cái gì cũng phải giải thích tường tận và có một câu hỏi họ luôn hỏi là tại sao . tại sao m làm thế này tại sao m làm thế kia.đủ kiểu tai sao .

1 Like

Naze - naze - naze - naze … @@

:+1::+1::+1::+1:
và sau đó cả làm cả chửi thề.kakak

kakaka.tốt nhất là cứ làm theo tài liệu.ko có trong tài liệu thi nên hỏi nó.ko nó lại hành lại.kakaka.

1 Like

Các bác làm em hốt quá :frowning:

Kinh nghiệm của mình.
Sau khi ra trường nếu không có điều kiện ( 80% mọi sv đều thế ). Thì kiếm 1 công việc nào đó đủ ăn (Đừng làm cty nhật vì không bao giờ có dư thời gian), và dư giả thời gian, sau đó ngay lập tức tìm một lĩnh vực gì đó mà mình thấy hứng thú để học, tập trung học trong 6 -> 8 tháng. Dành thêm 3, 4 tháng kế tiếp xây dựng các dự án thực, hoặc clone lại các dự án đã có sẵn rồi quẳng lên github. Vậy là 1 năm sau trình độ của bạn đã ở 1 cấp mới.
Sau 1 năm thì nghỉ việc ở cty đầu luôn, chuyển qua cty mà bạn mơ ước.

2 Likes

anh @ltd đúng là chẳng mấy ai trao đổi về technical cả. Toàn post mấy câu hỏi nhảm nhảm gì đâu!

Câu hỏi này sao lại nhảm? Đây là câu hỏi tốt đấy chứ. Mình học ra để đi làm mà.

5 Likes

Bạn đừng quy chụp câu hỏi bạn không quan tâm với câu hỏi nhảm nhé.
Câu hỏi nhảm nó kiểu: Mình thấy thằng kia trả lời vớ vẩn quá, các bạn thấy thế nào?

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?