Mọi người thích ăn tết ta ko hay thích gộp hai cái vào làm 1

dạo này có một vài người nêu quan điểm nên gộp tết ta vào với tết tây để cho nó tiện và hooiju nhập kinh tế tốt hơn chung quy lại cũng chỉ vì tiền mà thôi .Thời đại này hình như những con người như vậy sẵn sàng đánh đổi các cảm giác thiêng liêng nhất để đổi lấy tiền thì phải .theo mọi người nếu vẫn giữ nguyên cách ăn tết cũ thì có ảnh hưởng nhiều đến năng suất làm việc của chúng ta ko nhỉ vì ta nghỉ nhưng tây ko nghỉ mà

Cùng quan điểm với Dưa Leo :smile:

1 Like

bác nên nhớ hình như bác sắp đi tây nhỉ em thấy trên diễn đàn có người nói vậy mà

Sắp thôi chứ chưa đi :smile: Mỗi nước mỗi khác, đúng là mình thích/muốn sống ở nước ngoài vì…
Nhưng ở VN thì không ủng hộ việc bỏ tết ta. Vì sao thì video trên đã nói.

Theo e nghĩ thì cũng k nên bỏ tết ta…
.
Cơ mà thay vào đó thì tổ chức 5 năm 1 lần. Chứ giờ tết quê e nó chán quá rồi :joy: :joy: :joy:

1 Like

Ra nước ngoài đâu phải không xây dựng đc đâu. Nếu có cơ hội thì nên đi để học hỏi

Cách đây 1-2 năm thì mình phản đối kịch liệt chuyện này. Còn bây giờ thì mình thấy gộp hay không cũng được (vì cái tết nào cũng nhạt như nước ốc hết rồi). Tết tới thì ăn nhậu, tai nạn, … nhiều hơn bình thường. Mình thấy năng suất làm việc thay đổi khi thay đổi được suy nghĩ lười biếng của bản thân thôi.

2 Likes

Theo quan điểm riêng của mình thì không nên gộp tết ta vào tết tây :slight_smile:

1 Like

Ngày xưa thì mềnh chờ tết chứ giờ thì chán rùi !
Nhạt gần chớt !

mình nghĩ nên bỏ tết tây ăn tết ta vẫn hay hơn còn tết tây thi qua tây mà ăn…::grin:

Mình thấy vẫn vui mà :smiley:
Cứ Tết cả gia đình, anh em 2 họ kéo nhau đi từng nhà chơi. Vui phết ấy chứ.
Còn nếu năm nào dư chút thì mua vé máy bay về với ông bà.
Vẫn ấm cúng như ngày nào thôi.

Còn Tết Ta thì mình nghĩ nên để 1 ngày (1/1) cho người phương Tây qua VN sinh sống or làm việc cũng như du lịch tận hưởng một chút không khí năm mới.

4 Likes

Không biết mấy ACE sinh viên đi làm như thế nào chứ tụi học sinh chúng em là sau Tết ta sẽ bị 1 núi bài kiểm tra 1 tiết ập xuống

Tết mổi năm có mổi cái pháo hao để mà mong, năm này thì tịt ngoài luôn :))

gộp hai cái lại làm 1 thì nghỉ từ 1/1 dương đến 1/1 âm nhỉ :heart_eyes:

giá trị nhân văn của tết đã bị phai nhạt do giá trị đồng tiền rồi :smile:

tết con nít thì chờ nhận lì xì giá trị, không phải là lấy hên :joy:, ăn kẹo bánh, ngủ thả ga, bầu cua tôm cá, bài bạt, sẵn có cơ hội trải mình làm “người nhớn” nhậu nhẹt, tắm biển rồi không may… :smiling_imp:

tết của người lớn thì sao không biết :expressionless: dù sao em còn nhỏ :smile:

không biết trong thành phố sao chớ ở chỗ em thì vẫn vui :heart_eyes_cat:
vẫn còn làm bánh tét bánh chưng, mứt, thăm bà con, chúc tết hàng xóm láng giềng, mùng 1 đi chùa bứt lá bẻ cành, cứ sau mùng 1 tết, chùa lại trở nên tan xác điêu điều hơn bao giờ hết :v, túm lại cơ bản vẫn giữ được chữ Tết. Nhưng tiêu cực thì kể không hết :smiley:

còn tết tây thì ở chỗ em không có ăn :v, vẫn 1 ngày như mọi ngày thôi :sunglasses:

Ngắn gọn :v

3 Likes

Bạn có thể cho lý do nó nhạt/chán được không :smiley:

Mình thấy thì Tết vẫn vui mà. Người thân họ hàng trong nhà đi làm đi học xa nhau một năm trời. Tết là dịp được ngồi lại kể chuyện với nhau ngồi cùng mâm vui mà.
Ông Bà cũng rất mong đến Tết chuẩn bị kĩ càng.
Dù sao thì theo quan điểm cá nhân của mình. Chẳng có lý do gì để chúng ta bỏ Tết cổ truyền.

Vấn đề ăn nhậu tai nạn vẫn xảy ra thường xuyên thôi. Còn nhiều hơn bình thường thì cũng không chắc đâu.[quote=“hoangtrung1999, post:17, topic:40720”]
Ngắn gọn :v
[/quote]

:joy:

:v:

1 Like

ông bạn đừng chặn facebook của tôi nữa kết bạn đi

Mình cảm thấy nhạt là vì nó vẫn giống y chang ngày thường, chỉ có khác là nhiều người từ đi làm xa về, nhậu lớn hơn, (đôi lúc) cãi vả nhiều hơn.
Chuyện tai nạn thì mình nghĩ là nhiều, Tết thì mọi người đồng loạt được nghỉ. Người từ phương xa về, người được nghỉ học, đi chơi, mua sắm đồ Tết (mặc đồ cho đẹp rồi ở nhà :joy: ), … Chưa kể việc nhậu nhiều “tăng” rồi lái xe nữa.
Chắc là vì bản thân mình nhạt sẵn rồi :joy: Trước Tết mua sắm, dọn dẹp cũng hơi náo nhiệt chứ đến Tết là im ru hết luôn. Chắc là quê mình thì thanh niên đi xuất khẩu lao động nhiều lắm, Tết không về.

1 Like

Tết là sum họp, từ bên trong mỗi người mà làm cho Tết có ấm áp hay vui vầy hay không… không câu nệ bên ngoài, nếu bạn biết vun đắp cho nhau thì Tết nào cũng vui cả! :smiley:

2 Likes

theo bạn nên goppj hay để nguyên nhỉ

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?