Mô hình thực thể mối kết hợp

Chào mọi người, mình gặp chút khó khăn khi xác định thực thể trong bài tập này " Kiểu thực thể sinh viên có các thuộc tính như sau: tên sinh viên, địa chỉ, số điện thoại, năm sinh, hoạt động và số năm. Hoạt động chứa dữ liệu về các hoạt động xã hội, số năm chứa thời gian mà sinh viên tham gia mỗi hoạt động. Một sinh viên tham gia nhiều hoạt động.", mình đã xác định được thực thể SINHVIEN, mong mọi người có thể tư vấn giúp mình thực thể còn lại để mình hoàn chình bài tập, cảm ơn mọi người đã giúp đỡ.

mình nghĩ thế này ko biết có đúng không :
các tập thực thể : sinh viên , hoạt động
mối liên kết : sinh viên tham gia hoạt động , số năm sẽ là thuộc tính của của mối liên kết tham gia , bản số sẽ là n-n

Chỗ này mình muốn hỏi: số năm ở đây cụ thể là số năm bắt buộc học sinh phải tham gia hay số năm đếm theo thời gian sinh viên đã tham gia?

Bởi vì nếu chỗ đó không sáng tỏ thì bạn rất khó tạo mối quan hệ giữa hai dữ liệu này.

Giả sử số năm là bắt buộc:

• Ta sẽ làm theo 1-n. Tức là tạo một dữ liệu phụ, mỗi sinh viên sẽ tham gia nhiều hoạt động.

Giả sử số năm đó tăng tuỳ vào thời gian sinh viên đã tham gia:

• Ta sẽ làm theo 1-1. Cũng sẽ tạo dữ liệu phụ, một hoạt động sẽ chỉ đi với duy nhất một sinh viên. Vì nó phụ thuộc toàn bộ vào việc sinh viên tham gia và bỏ giữa chừng.

Chào bạn, đề ghi là số năm và hoạt động là thuộc tính của SINH VIÊN mà, sao lại là thực thể riêng được.

chào bạn, số năm ở đây là năm bắt đầu tham gia hoạt động ấy.

nó là thuộc tính phức hợp vì trên đề có nói hoạt động chứa dữ liệu về các hoạt động xã hội nên phải tách nó ra để không phạm vào quy tắc 1…

Bài này có thể làm 2 thực thể:

1. Sinh viên
  • thuộc tính thì như trên
  1. Hoạt động
  • thuộc tính sẽ có như Tên, id,…
    (Trường hợp thực thể hoạt động không xảy ra scale thì có thể không cần tạo nó mà gán luôn vào container phía dưới)

Cần một container lưu info của hoạt động và sinh viên. (Name: sv_in_hd)

• Sinh viên
  • Hoạt động
  • Time start

Complex attribute hay entity riêng thì khi chuyển sang RDBMS đều tạo table riêng hết.

Nghĩ kỹ 1 xíu là ra

Giả sử nó cùng 1 table dữ liệu nó sẽ có thể như dưới

SV1 Hoatdong1 thoigian1
SV1 Hoatdong2 thoigian2

Rõ ràng table sinh viên chỉ chứa thông tinh sinh viên, 1 dòng xác định 1 SV duy nhất, nếu làm như em thì sẽ vi phạm
Mối quan hệ giữa SV và Hoạt Đồng là n-n là đúng như bạn @Dark.Hades nói rồi

1 Like

Chào ạ, tại vì em mới học đến lập sơ đồ quan niệm ER trên trường, bài tập này cô cho để tự luyện mà em không biết kiến thức cần và đủ để làm được bài này, mong anh cho em vài ý kiến về kiến thức để em có thể tự làm, cảm ơn anh .

Nắm kiến thức lý thuyết về ER là được, các mối quan hệ 1-1,1-n, n-n.
Hiểu thế nào là entity(thực thể), relationhip(quan hệ).

• Entity: nó phải đôc lập, sự tồn tại của nó không phụ thuộc vào entity khác. ví dụ Sinh Viên là thực thể độc lập, dẫu có hay không entity Hoat động xa hội thì nó vẫn tồn tại, ngược lại cũng đúng
    Còn sinh viên tham gia hoạt động xã hội nó thể hiện là 1 mối quan hệ, không có entity SV hoặc không entity “Hoạt động xã hội” thì không thể tham gia được.
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?