Mình đang lạc lối cần sự chia sẻ của các bạn từng trải

xin chào mọi người. Mình năm nay 22t trước học cao đẳng cntt ngành lập trình ra trường vào năm ngoái. Ngay từ đầu mình ko xác định dc ngành mình thích nên chọn học lập trình, sau những kì học có nhiều lúc mình muốn nghỉ mà cứ nhủ bản thân gắng gượng để ra trường có tấm bằng để xin việc. Và rồi cũng tốt nghiệp mà kiến thức thì 1 cái project mình cũng ko code nổi, kiến thức học dc thì mỗi thứ một ít (ở trường dạy chủ yếu php + java). mình tự biết năng lực mình còn kém nên đã đăng ký học thêm ở trung tâm khóa java web và mình đã cố gắng học để xin 1 công việc đúng chuyên ngành, sau đó mình học xong có làm 1 project lớn cùng nhóm rồi tt có giới thiệu mình ở 1cty, sau đó mình pv intern rồi bị fail. mình lại tiếp tục rải cv nhưng rất ít công ty phản hồi, có 1-2 cty gửi bài test thì mình chỉ làm dc 1/4 bài. bây giờ mình đang cảm thấy chán nản và lạc lối. mình đang tính kiếm 1 cv trái ngành để làm 1 thời gian rồi từ từ ôn lại kiến thức để đi xin việc. mọi người có thể cho mình xin ý kiến được k? mình đang rất lạc lõng

1 Like

Nếu các bài test đó được quyền public thì bạn có thể up cả bài lên và kèm theo lời giải của bạn để mọi người có cơ sở để tư vấn. Mình thì chưa từng trải nhưng theo mình thì bạn nên tìm thầy bái sư học đạo 1 kèm 1. Công việc dễ vào nhất là cắt HTML, CSS cho team frontEnd bên cty outsoure.

3 Likes

bài test làm trên hackerRank á bạn. mình có đi test ở vài cty nhưng khi mình đọc đề thì suy nghĩ không tìm ra được ý tưởng để giải. Có phải mình ko hợp với lập trình ko nhỉ? mình cảm thấy tư duy mình yếu quá

Nếu bạn tự thấy mình kém trong ngành lập trình thì cũng không nên cố gượng ép mình, ai cũng có những thế mạnh riêng. Bạn có thể chuyển ngành luôn đi cho nhanh, ví dụ làm shiper hoặc sale chẳng hạn,…

4 Likes

Mình thấy rất nhiều người, kể cả level senior không làm nổi bài ở HackerRank. Họ không có tư duy giải thuật. Tuy nhiên họ có tư duy hệ thống và thiết kế. Có người còn xây dựng website rất phức tạp như dạy học trực tuyến.
Tư duy HackerRank có thể cải thiện dần, tuy nhiên không phải là tất cả. Bạn thử tiếp tục tìm kiếm các công ty nhỏ hơn xem.

11 Likes

do bản thân cả mà thôi
học cao đẳng xong không làm được gì
lại học tiếp ở trung tâm là đã tốn thêm mớ tiền mà vẫn phỏng vấn intern bị fail
vậy thì phải coi lại chính ý thức của bản thân trước rồi muốn làm gì thì tính sau
phỏng vấn thất bại thì cũng phải ngẫm nghĩ lại xem mình bị khuyết cái gì, câu hỏi nào trả lời không được thì hỏi lại người phỏng vấn hoặc về nhà tìm hiểu
coi thái độ giao tiếp của bản thân
làm project lớn là làm được cái gì
rồi tự làm thì làm được cái gì

việc phỏng vấn intern là cực kì dễ, nhiều cty còn không quan tâm năng lực, chỉ xem thái độ mà thôi
post bài post kiểu này cũng chả ích lợi gì đâu, có chăng thì cũng đã rất nhiều bài như này rồi, rảnh thì search mà đọc, post thêm làm gì nữa cho mệt

5 Likes

Bên tuyển dụng khá non tay. Mình cảm thấy bạn rất được.
Có ý chí, dũng cảm, thật thà.
Một tổ chức thì cần tinh thần và ý chí hơn là trình độ ban đầu, vì con đường lâu dài.
Mình không biết khuyên sao, con đường nào cũng được, miễn là vững niềm tin.
Cố gắng hết sức, sẽ có kết quả thôi.

5 Likes

cảm ơn bạn đã động viên

Tớ có một vài hint cho cậu nhé :smile:

1. Cậu đã cố gắng, nhưng chưa cố gắng đủ đâu.

mình pv intern rồi bị fail

mình lại tiếp tục rải cv nhưng rất ít công ty phản hồi

có 1-2 cty gửi bài test thì mình chỉ làm dc 1/4 bài

Tớ đoán là cậu chưa làm các việc này:

• Cậu chắc chưa thử phân tích tại sao cậu bị fail.
  • Cậu chắc chưa thử cải thiện bản thân từ những lần bị fail đó.

Đó là lý do cậu thấy bế tắc. Giờ cậu thử làm 2 việc đó xem sao :smile:
@kisuluuoibieng cũng có đề cập ở câu trả lời của cậu ấy:

mình đang tính kiếm 1 cv trái ngành để làm 1 thời gian rồi từ từ ôn lại kiến thức để đi xin việc.

Đó cũng là một giải pháp. Nếu cậu chắc chắn là cậu có thể “từ từ ôn lại kiến thức” để đi xin việc.
Tuy nhiên, tớ phải nói là cậu cần ý chí cao lắm mới làm được điều đó. Cậu sẽ gặp đủ mọi vật cản, mà lớn nhất là chính cậu, nếu như cậu vẫn còn suy nghĩ thế này:

Nếu cậu nghĩ cậu không hợp, thì đúng là vậy rồi :smile: Nếu cậu muốn xin việc ở ngành này, cậu phải loại bỏ suy nghĩ này. Nó chỉ kìm chân cậu lại thôi.

Câu cảm ơn trên cho thấy cậu mong nhận được sự động viên hơn là nhìn thẳng vào sự thật và tìm cách giải quyết. Cậu không reply @nitro2, @qloved, @kisuluoibieng, mà chỉ reply lời an ủi @linhnguyen.
Cậu sẽ chẳng đi tới đâu nếu như cậu tiếp tục nghe những lời an ủi, đổ lỗi cho việc cậu chưa có khả năng, và từ chối bắt tay vào luyện tập để có công việc như mong muốn.

1. Như @nitro2 có nói:

Việc này thật ra là đúng. Để giải được các bài trên HackerRank, cả level senior cũng cần phải luyện tập một thời gian trước khi phỏng vấn.
Tớ không thấy cậu kể cậu đã luyện tập vài tháng trước khi phỏng vấn, và đặc biệt khi cậu đề cập:

Việc không chuẩn bị kỹ càng cho phỏng vấn, dù biết đó là các câu hỏi public trên hacker rank, khiến cậu không có được việc. Nếu cậu vẫn nghĩ “mình tư duy yếu”, và không bỏ công vào luyện tập, cậu sẽ nhận được kết quả không khác so với bây giờ.
Tớ kỳ vọng đó là cải thiện tối thiểu cậu thực hiện khi cậu thấy cậu chỉ làm được 1/4 câu hacker rank.

Cậu đang ở vị trí này là do sự thụ động của cậu, cả trên trường, khi phỏng vấn. “Ý kiến” duy nhất mà cậu cần biết là dừng việc thụ đông đó lại. Cậu cần:

• Chủ động bắt tay vào phân tích tại sao cậu bị thất bại.
  • Chủ động lên kế hoạch để cải thiện.
  • Chủ động thực hiện để cải thiện kỹ năng.
  • Chủ động dừng những suy nghĩ tiêu cực, và chủ động suy nghĩ tích cực.
  • Chủ động dừng việc than vãn, và chủ động bắt đầu hành động.

Nếu cậu không làm được việc này, kể cả cậu có việc, cậu cũng không làm được đâu.
Giờ phần việc của cậu chỉ là đưa ra lựa chọn. Cậu có muốn dừng việc thụ động đó lại không? :smile:

15 Likes

bài trên hackerrank có cũng có hạn, Bạn làm nhiều là tự hình thành tư duy giải quyết vấn đề thôi.
thường intern rất dễ xin, chắc Bạn xin ở công ty lớn chứ công ty nhỏ, nó còn nhận người chưa biết gì cơ mà

2 Likes

bạn có thể đọc bài này https://facebook.com/toidicodedao/photos/a.143881872640136/1418361488525495/?type=3

quote một đoạn trong bài viết

2 Likes

Việc đầu tiên đó là ra ngoài đường kết nối với người khác, nếu còn “tự kỷ” thì không thể làm gì được thêm bởi vì đầu óc sẽ thành một mớ “lúa ngô cô đậu nành…” (hay được gọi vui là đệ quy con rắn tự nuốt đuôi).

Ảnh Thin mới ngày Chủ Nhật vừa rồi khi trên đường đi… lội ruộng lúa.

Nào, ra quán bia và tợp vài chai, giao lưu với mấy em tóc vàng và lộn cù mèo một phát như tớ là đời tươi đẹp ngay. Khi đầu óc đã được thoải mái, tinh thần tỉnh táo, cơ thể khoẻ mạnh => mọi thứ tốt đẹp sẽ đến như một HẬU QUẢ.

5 Likes

mình nghĩ bạn dùng từ “Tự kỷ” thì ko đúng với mình lắm. Tại giờ mình cảm thấy áp lực khi đi xin việc chứ cuối tuần mình vẫn đi chơi ăn nhậu với bạn bè bình thường

cảm ơn bạn mình sẽ suy nghĩ và ôn lại về những câu hỏi đã fail khi phỏng vấn

bài này mình đọc cũng khá lâu rồi cảm ơn bạn

cảm ơn bạn đã góp ý.

Những người đó là “bạn” hay “bè”? Nếu bạn, hãy trò chuyện với họ, bạn có thể kiếm được việc sớm. Còn nếu đó là “bè”, hãy ngừng chơi ngay lúc này để ưu tiên cho những người bạn. Mối quan hệ tốt sẽ giúp bạn sớm thoát khỏi lạc lối.

8 Likes

định còm mà thôi, ông thớt đọc bài của ông @library và làm theo là OK rồi, không cần bàn thêm.

3 Likes

Bác @library có phải chuyên gia tâm lý không mà dùng lời lẽ mềm mỏng êm tai ghê. Phục bác.

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?