Mất hứng thú làm việc tạm thời

anh em đi làm có cái kiểu lâu lâu chán code ko vậy? những lúc đó làm thế nào? mình từ thời đi học đã bị kiểu cắm đầu code ngày 8-10h thì ko sao, nhưng tầm 2-3 tháng là bắt đầu uể oải chán, xong rồi chơi tầm 2-3 tuần rồi mới bắt đầu vào làm việc lại dc. Những lúc này phải làm sao ?
Hoặc là làm mà phải dọn dẹp đống code như kiểu làm gần xong xếp thích thêm cái tính năng mà mình phải sửa lại cả đống code base, tự nhiên chán chả muốn làm luôn.

2 Likes

Không.

Cha mẹ già yếu, con nhỏ, tiền nhà, tiền điện, tiền nước, tiền mạng, xăng xe.

Nhảy việc

2 Likes

Chủ đề này có 101 thứ để nói, nhưng không ai giống ai vì nó tuỳ vào mỗi cá nhân.

Nhưng có 1 cách mà ai cũng có thể áp dụng được:

Lập kết hoạch công việc cho mỗi ngày.

Kế hoạch chi tiết, bữa nay từ 8 sáng - 5:30 chiều thì mình phải làm xong những công việc gì.

Xong, tức là làm xong hết, chứ không phải gần xong. Xong 99% cũng là chưa xong.

Khi làm việc theo kế hoạch, dù chán, mình vẫn biết rõ mình còn đang “nợ” cái gì.

Vấn đề còn lại là kỷ luật của bản thân cao đến mức nào.

Ai đi làm cũng trải qua việc chán đó hết, nhưng hơn nhau ở chỗ cái kỹ luật bản thân

8 Likes

Cái quan trọng là bác có cần phải đi làm không?
Nếu chán thì nghỉ, lúc nào hết chán, hoặc bắt buộc phải làm thì làm :wink:

3 Likes

trước từng bị, nhưng sau đó kiếm một thú chơi (trồng cây, nuôi cá, chơi gundam, đọc sách, v.v) ngoài giờ làm. tham gia những cái này sẽ thư giản hơn là tiếp tục ngồi máy hoặc chơi game.

nhưng nó sẽ giúp kéo dài thời gian không bị burn-out ra chứ không hết hoàn toàn, nên thường một năm sẽ nghỉ 2 lần, mỗi lần 1 tuần. 1 lần đầu năm (dịp trước tết, kéo dài tới tết) và giữa-cuối năm (khoảng tháng 7) để đi đây đi đó.

3 Likes

Mình nghĩ một phần do dịch covid nữa. Làm wfh trong thời gian dài không tiếp xúc trực tiếp với đồng nghiệp cũng dễ gây cảm giác chán :smiley:

3 Likes

Sáng tạo một chút đi là hết chán liền à. Nếu bạn vốn không giỏi nghĩ ra trò để vui đùa thì hãy thử “lấy lại hứng thú làm việc theo phong cách 18+”. Cách làm như sau: vừa làm vừa ăn uống trây trét đầy quanh chỗ ngồi/ đứng/ nằm, mở loa to lên và làm theo như này.

+1 nhảy việc, bên mình đang tuyển dụng ở đây: [HN] Full-stack Python/Angular $1200-$1500

Mình nghĩ là ai cũng có những lúc như vậy thôi.

Những lúc như vậy, tập trung thời gian vào những việc khác.

1 thời gian rồi bạn sẽ đỡ chán ngay ấy mà

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?