Mảng Open Source kiếm tiền như thế nào?

Hi, không biết ở đây có bác nào làm bên mảng Open Source không nhỉ :smiley: Chẳng là em đang thắc mắc không biết làm bên Open Source thì kiếm tiền từ đâu nhỉ? Hiện em biết những cách sau:
1/ Tiền từ donate của người dùng
2/ Đặt quảng cáo trong soft
3/ Cho dùng bản free đồng thời giới thiệu bản nâng cấp có tính phí
4/ Dùng máy người dùng để đào bitcoin :v cái này lúc trước em nghe nói là thằng uTorrent có làm rồi

Vâng tự hỏi tự trả lời :v
Ví dụ em có một opensource ABC và được Google “mua” lại, khả năng sau đó em trở thành nhân viên cho google khá cao => kiếm được nhiều tiền từ vị trí mới này :v

Thêm tính năng có trả phí cho những đối tượng, người dùng nhất định.

Nhưng tóm lại một điều là đa số người làm opensource ban đầu không phải vì tiền bạc, nếu cứ nghĩ đến tiền thì tiền sẽ chạy. Hãy nghĩ đến người dùng nhiều hơn, giữ một tâm lí thoải mái thì một ngày nào đó tiền sẽ tự động chạy đến ta.

9 Likes

Hi Nguyễn Hoàng Trunghoangtrung1999.
Làm Open Source không quan trọng tiền.

Em cảm ơn :v em chỉ liệt kê ra những cái em biết rồi để tránh bị trùng thôi ạ :v ahihi

Như Discourse thì người ta lại bán dịch vụ :V

3 Likes

Có một số tổ chức opensource lớn (Apache, Linux Foundation), họ nhận được tài trợ từ các công ty khác để duy trì hoạt động của mình.

Một số công ty tư nhân (Mongodb, RedHat) họ đào tạo, cung cấp chứng chỉ liên quan đến công nghệ của họ cho các kỹ sư làm việc sử dụng công nghệ đó.

Một số công ty như bạn nói rồi, cho dùng bản community open source, còn cái “xịn” thì đem bán như Pentaho.

Như Firefox thì họ kinh doanh bằng cách bán quảng cáo ở một số thành phần như khung search cho google, yahoo.

Zoomla, Wordpress, Android thì họ cung cấp chợ ứng dụng và kinh doanh bằng hình thức trung gian mua bán.

Một số thì cung cấp gói dịch vụ hỗ trợ hoặc cung cấp infrastructure để chạy phần mềm của họ như Elasticsearch, Discourse.

Nhưng chỉ các dịch vụ đã có tên tuổi mới có thể kiếm tiền bằng mấy cách này :grinning:. Đa số thì duy trì bằng sự đóng góp của cộng đồng và đam mê của tác giả thôi. Có khá nhiều dự án cố gằng thực hiện các cách kinh doanh trên nhưng chết yểu, gần đây có RethinkDB cũng phải đóng cửa công ty.

7 Likes

Đọc topic này làm mình nhớ tới startup tội nghiệp Pebble

Thế mới thấy cứ tiền trao cháo múc, close souce cho khoẻ. Đỡ mất công phát triển rồi chết yểu, chờ donate có mốc mồm.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?