Mã nguồn mở là gì?

chào anh đạt cùng mọi người trong trang dạy nhau học , em rất cảm ơn anh cùng mọi người . em mới hết năm nhất < em đang học an toàn thông tin của bưu chính > em có đọc một số tài liệu của một số trang mạng thấy họ nói muốn tay nghề lập trình cao hơn thì phải đóng góp cho các mã nguồn mở , vậy cho em hỏi mã nguồn mở là gì ? ta muốn đóng góp thì làm thế nào ? và phải có tay nghề cao mới đóng góp được đúng không ạ ? em mới vào ngành 1 năm nên không tránh khỏi những câu hỏi ngờ nghệch . em xin cảm ơn anh và mọi người.

4 Likes

http://www.thietkewebvietnam.net/lap-trinh-php/ma-nguon-mo-open-source-la-gi.html đọc thử xem :smile:

Hiểu đơn giản mã nguồn mở (open-source) là các ứng dụng mà code của nó được public, vì vậy mà người khác có thể chỉnh sửa/tùy biến nhưng phải theo một quy tắc nhất định của một cộng đồng phát triển nào đó.
Vd Android thuộc dạng mã nguồn mở nhưng lại không mở hoàn toàn, bạn không được phép bỏ đi một số ứng dụng mà google “bắt buộc” phải có. Nếu vì mục đích thương mại to lớn thì có thể sẽ bị kiện :smile:
Còn mã nguồn đóng thì ngược lại, Vd như office word, photoshop… thì người ta giấu nghề hết rồi, bạn chỉ việc sử dụng thôi :smile:

2 ý này đều đúng :smile: lo học đi đã, khi cảm thấy đủ khả năng thì tham gia. Trên gihub hơi nhiều đấy =)) Hoặc xem diễn đàn này cũng là mở này. Đóng góp cho diễn đàn này cũng là cách bạn tạo cho mình thói quen muốn chia sẻ với mọi người và đồng thời cũng học hỏi được nhiều thứ, tương tự như bạn tham gia vào một cộng đồng mã nguồn mở vậy :wink:

Bạn có thể xem một số slide của Bác Lê Trung Nghĩa về Mã nguồn mở:

em xin cảm ơn mọi người rất nhiều !

Bạn có thể đóng góp thông qua nhiều cách, dịch tài liệu, viết các tut và tips những cái này không cần phải cao thủ chỉ cần bạn dùng nó là có thể làm được

Sau khi qua bước trên bạn có một chút hiểu biết căn bản, lúc này bạn có thể contribution vào core của mã nguồn đó được rồi. Nhưng trước bạn cần phải hiểu quy trình làm việc của github để có thể contribution vì đa số opensource đều nằm trên đó.

Chúc may mắn :smile:

hai slide cuối không xem được anh ơi

Môt số điều cần bàn các bạn đã nói trên rồi mình chỉ xin góp ý chút tức là để tham gia mã nguồn mở thì không nhất thiết phải quá pro, thứ 2 mình không quan trọng mở đóng, cái chính là ý thức muốn chia sẻ hiểu biết cho cộng đồng. Đơn giản ví dụ bạn viết ra một cái tool hữu ích rồi bạn share cho cộng đồng dùng cũng là rất tốt, không cần bạn phải public code, tuy nhiên nếu bạn muốn phát triển nó dựa trên cộng đồng thì public là điều tuyệt vời.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?