Lý do gì mà người ta cuồng nước Nhật đến vậy?

Mình làm việc với mấy ông bạn thấy ca ngợi Nhật hết lời : Mình chỉ thấy làm việc thì như trâu bò, lợi ích thì ít…

1 Like

Nói thật lòng mình không thích người ta quá cuồng Nhật, quá sính ngoại thôi. Kiểu ra nhà sách, dạy con kiểu Nhật, dạy con kiểu Do Thái, dạy con ăn kiểu Pháp, … quá sính ngoại. Nhưng mình nghĩ dân Nhật thật sự giỏi, mình không nghĩ họ làm việc trâu bò, chỉ là họ làm việc có giờ giấc, nghiêm túc và đòi hỏi cao ở bản thân và mọi người hơn so với phần đông bên mình nên mấy ông bạn của bạn mới choáng và ca ngợi hết lời, sự thật mà :v

1 Like

Làm việc như trâu bò do dó nước Nhật mới đứng số 2 thế giới chứ , sao lại bảo ko có lợi ích :smiley:, VN mà cứ kiểu này ko khéo đi theo thằng Hi Lạp

2 Likes

Bác bảo Nhật cày như trâu bò mà lợi ích ít, vậy thì bác chưa biết 1 sản phẩm game của Nhật làm rất nghệ thuật tốn biết bao nhiêu nhân lực đâu, game Final fantasy XV mất 10 năm phát triển còn chưa kể code ko đúng design parttern thằng review code không hiểu chỗ nào nó bắt viết lại hết làm lâu dần sẽ thành quen :joy:

1 Like

Ý em là làm cho bọn nó cày trâu quá, mà lương nó trả cho thì bèo đó. Đi làm cho cty IT nhật thì định nghĩa OT trả tiền thì không bao giờ có.

bọn nhật nó không thông minh nhưng nó có cái kỹ luật , cái gì cũng theo lề lối hết , đối với nó quy tắc là trên hết … còn bọn mỹ thì làm gì thì làm xong việc cho tui là được…:joy:

Vẫn OT 150% lương 1 giờ thường, 200% lương làm đêm, ngày nghỉ 200%, ngày lễ 300%…

1 Like

Anime managa jav hentai.

người ta cuồng bởi vì người ta bị định hướng.
Nhưng gio thây cũng thay đôi đôi chút, giởi IT Nhật trẻ cũng thoải mái lắm.
Con OT hay không thi coi lại PM Việt Nam quản lý và deal với khách hàng như thế nào.

1 Like

Chắc chừa mình ra. Mình thực sự chả thích Nhật Bản lắm. Dù không thể phủ nhận những phẩm chất tốt đẹp của người dân họ, nhưng ắt phải có lý do vì sao Nhật Bản có tỉ lệ tự tử hàng đầu thế giới chứ :confused:. Xã hội phát triển, văn minh chưa hẳn đã là tốt cả đâu.

thứ nhất là jav
thứ 2 là nó văn mình hơn mình vạn lần=))
Trong ngành cntt thì nó là nước Việt Nam gia công sản phẩm nhiều nhất

Mình nhớ không lầm Nhật đứng thứ 3 mà :grin:

chắc cũng chừa mình ra, mình chỉ nể độ trâu bò của họ thôi. Nhắc tới tự tử lại đưa mình tới bài này: https://spiderum.com/bai-dang/Mat-den-toi-trong-giao-duc-Nhat-Ban-5tk

2 Likes

Đối với mình nước Nhật có rất nhiều cái để VN mình học hỏi

• Nước Nhật họ ít tài nguyên thiên nhiên, nhưng họ lại trọng dụng nhân tài rất tốt
  • Nước Nhật ngày xưa rất ham học hỏi cái mới. Vì thế họ mới có công nghệ phương Tây từ đó phát triển lên công nghiệp ở TK 20
  • Nước Nhật họ có tầm nhìn xa về công nghệ. Ngày xưa họ có TV, đồ gia dụng, máy console, TK 21 họ cũng tiên phong về mạng 3G, Internet. Và giờ là Robot, AI
  • Người Nhật rất chịu khó làm việc. Dù đúng là ở đó làm thêm quá độ. Dẫn đến xã hội bị rối loạn, người lớn chỉ biết mỗi đi làm, không lo cả chuyện gia đình
  • Về game thì khỏi bàn. Lúc trước mình có kể về Touhou do Team “một thành viên” Shanghai Alice aka ZUN làm. Ông ấy làm tất cả từ code, hình ảnh, âm thanh, kịch bản cho game. Cũng sắp ra demo của Touhou 16 rồi :smiley:
  • Cách làm văn hoá của họ cũng đáng để VN học hỏi. Từ văn hoá truyền thống như Kimono, Samurai, lễ hội đến văn hoá đại chúng Nhật Bản (Anime, Managa, J-POP, Film, Drama, Cosplay,…) Điểm đáng khen nhất là họ có khả năng kết hợp nét văn hoá truyền thống vào nền văn hoá trẻ hiện đại, đặc biệt là âm nhạc (Zenbonzakura chẳng hạn), phim ảnh, anime (nhiều phim lấy bối cảnh trung đại, hoặc hiện đại kết hợp truyền thống. Kimi no Na wa chẳng hạn)

Có điều đáng tiếc ở Nhật Bản là họ đã không còn theo kịp Mỹ, bị Trung và Hàn vượt về công nghệ. Phần cứng thì biết bao tên tuổi khổng lồ như Toshiba, Sony, Panasonic,… làm ăn thua lỗ. Không cải tiến sản phẩm bán ra nước ngoài mà chỉ phát triển công nghệ cho thị trường nội địa. Phần mềm / game cũng y như vậy (Konami, Bandai Namco Game, CAPCOM, SEGA,…)
Nhưng mình thấy các dự án startup của Nhật lại rất đáng triển vọng để phát triển ra quốc tế như Magic Calendar

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?