Luyện tập trên CodeForces

Mình cảm ơn , nhưng nếu mình vào problemset và làm bài trên đó , thì tutorial nằm ở đâu .
ví dụ như mình vào problemset, chọn bài " Tourist reform " : http://codeforces.com/problemset/problem/732/F . THì mình có thể tìm lời giải ở đâu

như đã nói ở trên, nó nằm trong mục “Contest materials”, nếu k có nghĩa là chưa có Tutorial hoặc là Tutorial chưa được add link vào (check trong blog của contest)
riêng với contest này thì chưa có

3 Likes

Em muốn hỏi , trên NTU nó hay nói là dòng 1 ghi số lượng tests. Vậy test ở đây có nghĩa là gì ạ ?

là số bộ test cần kiểm tra, ví dụ yêu cầu sort mảng, thay vì mỗi file input chỉ có 1 mảng, nó có thể để nhiều mảng trong đó, và mỗ mảng là 1 test

1 Like

Mình cần tìm hiểu về codeforces,mình chưa biết gì về lập trình,chỉ làm báo cáo cho công ty ko cần thực hành,bạn nào có tài liệu ko share mình với.Cám ơn rất nhiều

Codeforces thì cũng không có gì để gọi là có tài liệu hướng dẫn cả, có 3 phần chính cần quan tâm thôi

• Contest là chứa các kì thi (contest) đã, đang và sẽ diễn ra. Đa số các contest sẽ được tính xếp hạng (rated), nhưng cũng có một số contest là unrate vì một số lý do nào đó (ví dụ bộ đề được lấy từ 1 nguồn nào đó vừa diễn ra xong, format thi không giống bình thường, hay sự cố server có vẫn đề,…). Contest thường được chia làm 2 bảng và quy định rõ contest nào giành cho bảng nào: Div1 dành cho những contestant có rating từ 1900 trở lên và Div2 là dưới 1900, mốc này có thể thay đổi theo các giai đoạn (ví dụ trước đây mốc này là 1700, đôi khi cũng có một số contest cho phép cả 2 div tham gia (combined). Cách tính rate dựa theo hệ thống Elo tương tự môn cờ vua. Hệ thống rating được chia thành các mốc và mỗi mốc có một danh hiệu khác nhau.
  • Gym - như tên của nó, là nơi luyện tập, thường thì ở đây sẽ chứa các contest theo format ACM-ICPC (và cũng đa số là các contest từ các kì thi ACM chính thức ở các khu vực được replay lại ở đây), là nơi luyện tập đúng nghĩa cho các team chuẩn bị thi ACM. Đương nhiên các contest ở đây sẽ unrate
  • Problemset là chứa các bài tập là những problem đã xuất hiện trong các contest cũ trước đó (đây là điều khá đặc biệt của CF, mọi bài tập của nó đều từ 1 contest diễn ra trước đó, chứ không như hầu hết các trang khác là ngoài những bài của các contest cũ, còn có những bài add riêng lên để practice). Các bài trong các contest sau khi kết thúc sẽ được tự động add vào trong này.
  • Các phần khác như Groups, API, Sections, … thì không quan trọng lắm đối với “contestant” bình thường nên không cần quan tâm làm gì.
2 Likes

Cho mình hỏi.
Đề thi có cho biết Input à Standar Input, Nó giống kiểu như nhập từ console vậy phải không mọi người?

standard input/output tức là luồng nhập/xuất chuẩn, ở đây có thể hiểu là console, hay nói đúng hơn là không chuyển hướng dữ liệu vào/ra sang 1 file hay 1 stream nào đó khác.

3 Likes

A post was split to a new topic: Tải GNU C++ ở dâu?

Cho mình hỏi làm contest đã qua có lên rank k ạ

Làm contest cũ chỉ là luyện tập, không lên rating được nhé.

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?