Luỹ thừa trong C++

vấn đề là vầy , e làm code như hình , khi đi số 212 , tức nó sẽ thành 21^2 , đưa vào hàm pow nó chỉ ra 440 - thiếu 1 , và số 1253 cũng vậy , nhưng khi ép trực tiếp pow(21,2) thì nó ra đúng 441 , cho e hỏi là vì sao lại như vậy ?

Hi Thành Nhân.
Debug.

Thứ nhất là debug, đặt breakpoint, và viết nội dung câu cú từ ngữ cho rõ ràng nhé, mình đọc thấy loạn rồi. Thế nào là “ép trực tiếp”, ép như thế nào? “đi số 212” cụ thể là gì? Không phải ai cũng có hứng đọc code đâu.
Thứ 2 là cho đến ngày nay, nhân loại chưa tìm ra công thức tính lũy thừa chính xác với độ phức tạp O(1), chỉ có công thức gần đúng bằng cách xài tích phân, sinh ra số floating point.

2 Likes

Bạn có chắc không? https://repl.it/NHMF

mình run = codeblock thấy vậy , k0 hỉu nên hỏi thôi :))

thớt căng quá :)) bác k0 nói nhẹ thì cho em xin … tim em yếu , bác k0 thik đọc thì cứ bỏ qua , em tự tìm cách

Có lẽ là trình biên dịch tính luôn pow(21, 2) nên kết quả khác nhau, không biết là xem được code assembly không. Vậy bạn nên xem cấu hình trình biên dịch cho CB của bạn đang là gì, gcc bao nhiêu.

1 Like

ồ , thx nhé :smile:

đây là lỗi của thằng TDM-GCC compiler, Shift Delete nó ngay và tải compiler khác về

tải Codeblocks đừng tải bản có kèm compiler sẵn, tệ lắm, mà ko tải thì phải cấu hình tùm lum mất công lắm, xài VS2017 community ấy.

2 Likes

VS nặng khiếp, nên setup lại thôi.

1 Like

có 3GB thôi, mà được thêm C# .NET WPF đủ thứ khác nữa. Thà ngồi 1 buổi cho nó cài xong rồi vi vu còn hơn mất 1 buổi ngồi cài đủ thứ này nọ mà vẫn ko bằng, nhất là cái auto complete

1 Like

Ý là chạy nặng ấy chứ.

2 Likes

nhẹ mà thiếu tính năng thì còn tệ hơn. Ví dụ cái thư viện chrono chả nhớ hàm của nó là gì vì nó quá dài, nhờ Intellisense gợi ý hộ, còn cái Codeblocks chả hiện ra gì phải mất công mò mẫm trên mạng, thành ra thay vì chạy 1 cái IDE bây giờ phải chạy 1 cái text editor và 1 cái web browser đi kèm…

1 Like

VS chạy nặng ? :smile:

VS khởi động thì nặng, nhưng mà chạy khá ngon, tốn khoảng 200-250MB RAM nhưng ổn định, chạy cả ngày cũng chỉ tốn từng ấy RAM.

Bản thân mình thấy VS nặng, cả về khởi động, run-time, build, save,…
Nói chung khá bực.
Cài YCM vào 1 editor bất kì là đã có Intellisense chuẩn C/C++, hỗ trợ cả Mono, go, python,… lint code.

5 Likes

Cái này hả bạn :smiley: http://ycm-core.github.io/YouCompleteMe/

3 Likes

Chắc do ổ HDD hoặc cài full option.

3 Likes

Uh, chính hắn
Mà từ ngày LSP ra đời thì mình nghĩ xài lsp sẽ tiện hơn

3 Likes

A post was merged into an existing topic: Topic lưu trữ các post off-topic - version 3

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?