Lương 10 triệu cho sinh viên mới ra trường

Chào mọi người :grin: mình là sinh viên năm cuối và đang hoang mang chổ việc làm tương lai :grin: Hiện tại có công ty nước ngoài đề nghị mức lương 10 triệu/tháng trước thuế, không biết nó có quá thấp hay quá cao so với một sinh viên sắp ra trường như mình không :grin:
Với lại ở Đà Nẵng không biết có chổ nào OK hơn không nhỉ :sweat_smile:

1 Like

bạn vào đó làm về gì thế bạn

:grin: ở đó làm web với spring, hibernate với mấy thứ linh tinh nữa.

Bạn tính hết các khoản chi phí mà mình tiêu trong một tháng ( 1 người ) rồi lấy đó nhân đôi lên là mức khá đủ ăn đó. Khi có kinh nghiệm thì x3 x4 số đố lên :smiley:, Sau này cưới vợ thì bạn phải tính luôn là 2 người vd vậy, tính xem sau mấy tháng thì mua được xe, mấy năm mua được nhà :joy:. Hiện tại mình ở Sài Gòn nhưng ở ngoại thành nên phí ăn ở đi lại hàng tháng của mình cỡ 4,5tr tới 5tr nên nếu là mình thì mức đó chấp nhận được.

1 Like

:grin: trừ chi phí các khoản thì chắc dư được 5 triệu, khổ nổi là mình còn em gái phải lo nữa nên chắc dư được tầm 1-2 triệu thôi :sweat_smile:
Sắp ra trường rồi nên hơi xoắn mấy vụ lương này :joy:

vậy phải tính thêm chi phí để lo cho em gái nữa nha :v

Thì trừ tầm 3 triệu mỗi tháng đấy :joy: mà còn tiền học, tiền chơi nhởi các kiểu của em nó nữa chắc sạch trơn :joy:

1 Like

cty nào vậy TLsoft à…

Công ty mgm mới thành lập chi nhánh tầm 1 năm ở Đà Nẵng á :grin:

framgia à. mình cũng mới ra trường lương chỉ bằng nữa của bạn cả thuế

10tr với 1 sv mới ra trường mà ở Đà Nẳng là good đấy so vơi vật giá ở Đà Nẳng :smiley:
Bàn tý về việc trả lương cho nhân viên: HR dựa trên 3P:
Pay for Position, Person and Performance
Mới vào làm nên tạm bỏ qua Pefromance
Chú thì được trả dựa trên Person và Position:
Person là chuyên môn của chú: chú có khả năng gi kinh nghiêm nhự thế nào để thích ứng với công ty.
Position: Chú apply vi trí gì và tìm hiểu range lương của công ty đó cho vị trị đó?
Nếu chú muốn hơn range lương này thì buộc phải nâng chuyên môn và Position :smiley:
Anh chỉ nói thế để chú biết cách deal cho phù hợp
ref: https://www.imercer.com/images/3p_registration_form.pdf

3 Likes

:grin: mgm chứ không phải framgia đâu bạn.

Ở công ty này làm theo scrum nên ai cũng là team member cả :grin: còn vụ khảo sát lương thì hơi khó vì hỏi ai cũng bảo vấn đề bí mật không thể bật mí :sob:

bạn cho hỏi họ có yêu cầu html css js phải giỏi ko bạn

Họ không yêu cầu phải giỏi mấy cái đó :grin: chỉ cần biết làm, chủ yếu là về back-end thôi :grin: gà như mình mà còn được offer mà :joy:

mình thấy giờ toàn tuyển full hết mà java web thì học java cũng đủ khó rồi à

Fullstack thì hơi đuối :grin: java web thì cần luyện tầm 1 năm chắc ổn thôi :grin:

chứng tỏ là bạn tập trung họ java trong 1 năm rồi à

Mình sử dụng java cũng hơn 1 năm rồi á :grin: nhưng chủ yếu là java core :joy: mấy tháng gần đây mới học về java web thôi :grin: Mình nghỉ cứ học cho chắc java core -> jsp/servlet thần thánh -> mấy web framework :grin:

1 Like

Bạn học BKDN à … Lương đó kêu cái gì nữa :v Mới ra trường thế là ok rồi … SG có 8tr nè

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?