Lúc khởi động Ubuntu thì bị treo

Mình cài ubuntu song song với win 10. Lúc cài thì mình cài win 10 trước rồi đến ubuntu. Xài ubuntu cũng gần 1 tháng nhưng không hiểu sao lâu lâu khởi động ubuntu thì lại bị treo. Đến công đoạn chọn hệ điều hành thì mình chọn ubuntu xong nó chuyển sáng màn hình màu tím hoặc màu đen với 1 con trỏ rồi dừng luôn tại đây mà không chuyển vào giao diện của ubuntu. Mình nhấn giữ nút nguồn và khởi động lại thì khởi động lại bình thường. Mọi người giúp mình khắc phục lỗi này với.
P.s: ubuntu có tổ hợp phím tắt nào khởi động lại giống ở window khi bấm ctrl + alt + del không?

Mới sử dụng chưa dùng gì nhiều và cài app nhiều thì cài lại Ubuntu đi . Ngày trước tớ cài cả chục lần :))

mình nhát cài lại quá :)))) với lại hỏi thử coi bị gì nhở cài lại mà bị lại thì còn mà biết khắc phục chứ khi chiều cũng định cài lại rồi

Tớ cài lại suốt :))

Nhân giữ nút nguồn để tắt máy có hại cho máy k nhỉ @@! cảm thấy lo lắng :)))

nếu bị treo thì nhảy vào chế độ Command line của Ubuntu khi khởi động.

Sau đó gỡ cái giao diện ra:

$ sudo apt-get remove lightdm

rồi cài lại,

$ sudo apt-get install -y lightdm
1 Like

bị treo rồi bấm gì nó cũng không nhảy vào command line bạn ơi…

Nhét đĩa cài Ubuntu lúc khởi động.

1 Like
  • Mình cũng gặp lỗi tương tự thế này (lúc thì không login được, lúc thì sau khi login chỉ hiện màn hình đen, có khi login xong thì đơ đơ, không thao tác được gì …), google mãi, bác thì bảo do MRB, GPT, bác thì bảo do gdm3, lightDM, bác thì bảo do driver …

• Mày mò gần cả tháng, thử mãi các kiểu cuối cùng cũng fix được thì sướng như lên tiên ấy, nên mình share lại lên tất cả các trang mình đã search, hi vọng có thể hữu ích cho ai đó, đỡ tốn thời gian như mình vừa rồi.

• Về cơ bản thì lý do là khi khởi động grub, Ubuntu được config mặc định sẽ khởi động một số thứ có dính lứu tới card rời Nvidia và vấn đề nằm ở driver Nvidia.

• Ngày xửa ngày xưa, Nvidia có cung cấp các thông số để cộng đồng mã nguồn mở viết driver Nvidia cho Linux nên các dòng máy có dùng card Nvidia đời cũ sẽ không gặp lỗi này.
    Ví dụ như máy Lenove B450 ngày trước mình dùng thì cài song song Ubuntu và Windows ngon lành.
    Vừa rồi mua mới con Acer Nitro 5, trang bị Nvidia đời mới hơn thì gặp lỗi trên.

• Mới đây, Nvidia đã ngừng công bố các thông số cần thiết để cộng đồng mã nguồn mở viết driver Nvidia cho họ Linux (mặc dù có Cuba với Linux Bumblebee nhưng mình cài thử vẫn chưa fix được), thế nên những dòng máy có card rời Nvidia đời mới rất dễ gặp lỗi trên, ngoài ra còn nhiều vấn đề nữa. Còn card rời AMD thì khác, thấy bảo họ cung cấp đầy đủ thông số rồi và có driver ngon nghẻ.

• Cách fix như sau:

1. Khi đang vào Ubuntu thì nhấn Ctrl + Alt + F2 -> F6 (Bạn chọn từ F2 tới F6 nhé, miễn sao vào được Vitural Terminal, còn muốn quay trở lại GUI thì ấn Alt + Ctrl + F7),

2.  sudo nano /etc/default/grub

Nhìn thấy dòng:

GRUB_CMDLINE_LINUX_DEFAULT="quiet splash"

Sửa thành:

GRUB_CMDLINE_LINUX_DEFAULT="quiet splash nomodeset"

1. Cập nhật lại grub rồi khởi động lại máy
      sudo update-grub
      sudo reboot

Okie, lúc này bạn đã có thể login với Ubuntu mà không bị treo rồi.

FYI: Lỗi khác có liên quan:

• Khi mình sử dụng cổng HDMI để kết nối từ laptop ra màn hình DELL thì lại không xuất hình ra được. Muốn sửa thì bây giờ bắt buộc phải cài driver Nvidia rồi.

Cách 1:

sudo dpkg-reconfigure gdm3
      sudo apt-get purge 'nvidia*'
      ubuntu-drivers devices

Kết quả ra thế này:

== /sys/devices/pci0000:00/0000:00:01.0/0000:01:00.0 ==
    modalias : pci:v000010DEd00001C8Dsv00001025sd0000118Bbc03sc00i00
    vendor   : NVIDIA Corporation
    model    : GP107M [GeForce GTX 1050 Mobile]
    driver   : nvidia-driver-435 - distro non-free
    driver   : nvidia-driver-390 - third-party free
    driver   : nvidia-driver-440 - third-party free recommended
    driver   : nvidia-driver-430 - third-party free
    driver   : nvidia-driver-410 - third-party free
    driver   : nvidia-driver-415 - third-party free
    driver   : xserver-xorg-video-nouveau - distro free builtin

Tìm tên driver được recommended, sau đó:

sudo apt-get update

sudo apt-get install nvidia-driver-440

GRUB_CMDLINE_LINUX_DEFAULT="quiet splash" # Sửa lại về như cũ

sudo update-grub

reboot

Cách 2:

Có thể thử công cụ Additional Driver

để cài driver cho Nvidia nhưng sau đó vẫn cần update lại grub nhé !

Chúc các bạn thành công.

Nguồn:

1. https://askubuntu.com/a/150626
  2. https://forums.linuxmint.com/viewtopic.php?t=168108
  3. https://askubuntu.com/questions/851432/how-do-i-edit-ubuntu-16-10-grub-menu-to-remove-gfxmode/852142#852142
  4. https://askubuntu.com/questions/716957/what-do-the-nomodeset-quiet-and-splash-kernel-parameters-mean/716966 (Đọc để hiểu hơn về các options quiet, splash, nomodeset)
4 Likes

Dòng này quá nguy hiểm, nên dùng luôn sudo nano … thay vì set 777 cho file đó

2 Likes

agree 777 = 111 111 111 = u=rwx, g=rwx, o=rwx
nên tránh 777 với 666

2 Likes

Mình đã cập nhật lại rùi nhé, cảm ơn các bạn !

Bạn cho mình hỏi sau khi xoá dòng uncommet đi thì update grub kiểu gì thế? Mình đang gấp

bác ơi bản 18.04 của e khi để ở chế độ treo xong bật lại thì ko lên màn hình,fix làm sao ạ,e đã cài driver rồi nhưng vẫn không được

mình bị luc cài luôn , treo từ lúc cài song no kiu restart máy đơ toàn tập, mấy bác cho mình ý kiến vơi

Sau khi sửa file /ect/default/grub thì e nhấn ctrl+X lưu nhưng lại bị báo lỗi là “error writting /ect/default/grub:No such file or directory”.
Vậy e phải khắc phục thế nào ạ.Mong bác chỉ giáo

huhu các bác ơi em mới cài lại Ubuntu lần thứ n* hôm qua bật lên bị lỗi này thì phải sửa ntn ạ :((

Thử dùng một live usb rồi boot vào hệ thống xem thử Network Manager đang bị gì, đoán thôi vì mình cũng chưa bị cái này

2 Likes

:U em cài lại rồi ạ chắc tại trước khi cài quên không cài đặt gói driver nên nó bị v ạ dù sao em cũng cảm ơn a nhiều ạ!

Nếu e chưa cần gấp hoặc muốn hiểu thêm linux thì a khuyên nên tập debug cho quen với hiểu hệ thống hơn là chọn giải pháp cài lại :smile: cứ nhìn vào log rồi tập trace tới root cause

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?