Lựa chọn macbook để lập trình

Xin chào mọi người, rất lâu rồi mới vào lại DNH :smiley:

Hôm nay mình ngoi lên đây để hỏi về việc lựa chọn macbook cho các nhu cầu sau:

• Làm apps đa nền tảng (Android, iOS, desktop)
  • Fullstack web app với React, Rust (actix-web, yew) , Java (Spring)
  • Chạy Windows VM với Parallels
  • Chạy docker desktop

Hiện mình có ngân sách tối đa 40 triệu và đang có 2 option: Air 13-inch M2 16/512 và Pro 14-inch M1 Pro 16/512

Mình có vài câu hỏi sau:

1. Với RAM 16GB liệu có đủ để chạy một dev environment gồm 1 React, 1-3 Spring services chạy trong docker và 1 máy ảo Android/iOS?
  2. SSD 256 GB liệu có đủ để cài XCode, vm và tools khác hay không? (vì muốn giảm giá thành)
  3. Nếu chạy như vậy thì có quá nóng đến mức giảm xung không? Macbook Air M2 liệu có đủ để chạy?
  4. Ở TP. HCM có địa chỉ nào mua macbook mới lẫn cũ uy tín giá tốt không?
  5. Nếu mua máy cũ cần chú ý những gì?

Cảm ơn mọi người!

macbook pro m1 pro hơn air m2 về mọi thứ, bạn phân vân vì lý do gì

Chủ yếu về giá thôi bạn

mua cái gì đó dùng 2 3 năm trở lên, thì không nên mua vừa đủ
không biết trước được ngày mai mình sẽ cần nhiều hơn hay không
đầu tư đến mức này, thì cũng không nên dè xẻn làm gì cho mệt

Mình thừa biết điều đó mà, tuy nhiên máy mac nó quá đắt so với mức tài chính hiện tại. Chứ nếu không mình đã chạy ra cửa hàng mua thẳng option 32/512 rồi bạn ạ :smiley:

Với những gì mình đang hỏi là với góc nhìn của một người dùng Windows không hiểu rõ cách macOS quản lý RAM ra sao, SoC M của Apple như thế nào cả. Vốn con PC nhà mình đang code cấu hình cũng 32GB RAM, Intel 13400F đôi khi còn bị docker làm tràn RAM cơ mà.

Dev env đó là mình bê nguyên từ Windows sang, mình không kì vọng macbook phải chạy hết đống đó hằng ngày đâu, mình dùng nó để làm thước đo khi workload là cao nhất

Bình thường mình chỉ có ý định dùng macbook để chạy Windows trên Parallels Desktop, làm app iOS và mấy tác vụ văn phòng thôi

Mình đang dùng Mac M1 Pro. Đánh giá chung là cực kỳ ổn, hơn hẳn Mac Intel Pro. Không nên mua Mac Intel Pro, dù mua mới vì nó cực nóng, theo mình là thất bại thảm hại của Apple.

Các đánh giá về Mac M1 Pro:

• Docker tệ: Mình có chạy docker trên Mac M1 thì khá chậm, theo mình đánh giá là thất vọng.
  • VM tốt: Chạy VMWare trên Mac M1 khá ổn. Mình có thể chạy cùng lúc 3 VM (1 windows, 2 ubuntu) song song với máy chính.
  • Apps: Ổn
  • Multi task, multi windows mượt không lag.
  • Không nóng
  • Bàn phím ok, không bị dính phím như Mac Intel Pro
  • Libraries, open source: Các project hỗ trợ chip M1/ARM còn giới hạn, đôi khi build sẽ bị lỗi vì không có thư viện hoặc phải tự build từ source mới chạy được.
  • RAM 16 GB vẫn chạy tốt, có thể do khả năng xử lý swap với SSD của OSX tốt nên không cảm thấy thiếu RAM.
  • SSD của mình 1TB. Đối với nhu cầu sử dụng của mình thì SSD 500GB không đủ dùng. Mình không nghĩ là SSD 256GB đủ cho bạn đâu.

Mình làm embedded, không làm web nên không đánh giá được các khía cạnh khác.

4 Likes

Thank you Nhím, mình sẽ cân nhắc mua M1 Pro 16/512. Cơ mà lên mạng search thì M1 Pro đa số là hàng CTO, like new, refurbished thôi. Nên hơi khó chọn cửa hàng và cách check máy

techstack gần giống mình luôn. Mình đang dùng air m2 (nói chung là thấy ok không phàn nàn gì lắm, nhiều lúc chạy chục cái docker với vài cái services thì nó hơi nóng quá)

docker (docker cho arm dùng đúng cực … )
Rust 1 số linker như mold này nọ thì phải mua bản commercial cho arm, mỗi lần save code thì cargo check, hay clippy, sqlx … nó chạy chục giây >…<

2 Likes

Rust mình thấy một số lib không hỗ trợ arm nên cũng hơi lo, chứ Java thì thả ga rồi :joy:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?