Lựa chọn Distro Linux cho máy cấu hình thấp

Xin chào tất cả mọi người ở daynhauhoc! :smiley:
Hôm nay mình định cài Distro Linux thay cho Windows 10 Pro Insider. Có điều máy bàn mình cấu hình khá thấp

• CPU Intel Pentium IV 1 core 3.0GHz
  • RAM 1GB
  • Graphic: onboard

Không biết mọi người có thể đưa ra lời khuyên nên chọn Distro nào nhẹ nhàng, có thể chạy tốt các ứng dụng bình thường như văn phòng - LibreOffice, Web - Firefox, Code - VSCode, Netbeans,… Hay không
Ngoài ra ổ cứng mình đều format với định dạng NTFS, không biết Linux có hỗ trợ filesystem này ổn định hay chưa?

Bạn nên tìm trước khi hỏi bạn à. Theo mình thì đã là Linux thì nó ăn tài nguyên máy cũng nhận rồi, sau đầy một số gợi ý: Lubuntu, Ubuntu Mattel, LXLE,…

1 Like

Cứ LXDE desktop mà táng, nó nhẹ nhàng, nhưng phải chấp nhận là nó xấu, không thì chọn XFCE desktop cũng được.
Máy nhà mình cấu hình cũng ~ cấu hình máy bạn, đang dùng Kali LXDE x64, chạy Firefox, Sublime text… ổn, chưa thử LibreOffice những chắc vẫn chạy được tốt, mình ít có nhu cầu dùng phần mềm văn phòng, nếu phải dùng đến thì sử dụng office của google trực tuyến cũng được.
Ý kiến cá nhân.

2 Likes

Lubuntu dùng LXDE nhẹ nhàng, mượt mà, hiệu năng tốt, tuy chưa phải là nhất nhưng mấy thằng nhẹ hơn nó xấu hoắc.
Linux Lite dùng XFCE cho khả năng tùy biến tốt hơn, chậm hơn tí so với LXDE nhưng vẫn rất nhẹ cho cấu hình thấp.

Giao diện thì cứ Numix mà phang, bao đẹp :yum:

1 Like

Lời khuyên là bán đồng nát.
Hãy cho con máy hơn 10 năm tuổi yên nghỉ. Đóng con dual core G cũng 4 triệu thôi chứ mấy.
Trừ OS ra còn làm bao nhiêu tác vụ, con pen 4 đã già lắm rồi, yếu sinh lý lắm rồi.

Biết là thế, nhưng nhà mình cũng không có điều kiện để mua một con PC mới
Ráng cầm thêm năm sau nữa có tiền rồi build cho ổn một đợt luôn

Bạn có bên JAV ko mình gửi cho con i3/Ram2GB đang đóng thùng vì chết main

Xubuntu có thể chạy ổn với cấu hình trên.
Linux hỗ trợ tốt NTFS cho phân vùng lưu trữ.

1 Like

AntiX hoặc MX linux(base Debian) nha bạn, 32bit thì càng nhẹ

https://mxlinux.org/

1 Like

Lubuntu - xubuntu - Linuxmint - Ubuntu
Hiện tại thì vẫn đang sử dụng lubuntu

1 Like

Lubuntu thôi , cài xong Ram cỡ 200mb , chiếm ổ chắc 5G mà chạy nhẹ , muốn nhẹ nữa thì cài Arch + lxde ,config tùy chỉnh ko bị mấy cái ko mong muốn

Cài Arch khó chết mẹ hay do mình số xui nhỉ.
Mấy loại kia phát nào ăn phát đấy mà thằng Arch toàn lỗi lúc boot.

Dùng Antergos cho dễ. Mà Arch ăn điểm chỗ tùy biến, sài nó cũng hơi mất chất thật. :sweat_smile:

Chưa nhìn thấy mặt mũi thằng Arch nó như thế nào vì chưa boot được phát nào cả :unamused:

Nếu muốn biết Arch như thế nào thì mình khuyên bạn nên dùng Antergos để cài, khi install bạn chọn none DE (base) đừng chọn openbox hay bất cứ DE nào khác.
Nó có GUI installer chứ không phải như Arch (chỉ toàn lệnh với lênh thôi)
Khi install base xong rồi bạn sẽ phải loay hoay để install DE, setting to boot DE, config network…
Mình vài tuần trước cũng loay hoay mãi mới cài được arch, mà xài đúng 1 lần không ứng i nên cũng tính cài lại mà thôi thấy khó nhằn quá nên giờ chuyển qua antergos để install

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?